กติกา การโพสกระทู้ในห้องไกล่เกลี่ย

กติกาการโพสกระทู้ในห้องไกล่เกลี่ย

[LIST=1]
[]เป็นผู้เสียหายโดยตรง รับฝากมาโพสไม่ได้น่ะครับ
[
]ในกรณีที่ต้องการร้องเรียน ในปัญหาเกี่ยวกับเรื่อง จดโดเมน โอนย้ายโดเมน แจ้งชื่อโดเมนของตัวเองให้ชัดเจนเพื่อ เพื่อนๆทุกท่านจะได้สามารถช่วยเหลือ ให้คำแนะนำได้
[]ในกรณีที่ต้องการร้องเรียน ในปัญหาเกี่ยวกับเรื่อง การใช้พื้นที่ของโฮส แจ้งชื่อโดเมนของตัวเอง และโฮสที่ใช้ให้ชัดเจนเพื่อ เพื่อนๆทุกท่านจะได้สามารถช่วยเหลือ ให้คำแนะนำได้
[
]ในกรณีร้องเรียนเรื่องอื่นๆ กรุณาให้ข้อมูลที่จำเป็นในเบื้องต้นให้ครบถ้วน
[]ข้อมูลทุกอย่างที่นำมาแจ้ง เปิดเผยต้องเป็นความจริงและตั้งอยู่บนความสุจริต
[
]งดโพสเรื่องส่วนตัว ที่ไม่เกี่ยวข้องกับธุรกิจ ทุกประเภทและทุกเรื่อง
[]งดโพสข้อความชวนวิวาทะ ถากถาง ดูถูก ถ้อยคำที่รุนแรง และคำหยาบทุกประเภท รวมถึงภาษาวิบัติทั้งหลาย (กรุณาใช้ตัวอักษรขนาดปรกติ ไม่ใหญ่โตเกินไป)
[
]การโพสกระทู้ใดๆ หรือการออกความเห็นในกระทู้ใดๆ โปรดระวังความผิดตามกฎหมายฐานหมิ่นประมาท (โพสอย่างไรไม่ผิดกฎหมาย , กฎหมายว่าด้วยเรื่องหมิ่นประมาท)
[]ในบอร์ด เพื่อนๆทุกท่าน พร้อมให้ความช่วยเหลือทุกปัญหาตามความสามารถและความเหมาะสม
[
]MOD จะพยายามติดต่อคู่กรณีให้ ทาง email และ SMS หากเป็นสมาชิก THT จะแจ้งทาง PM ด้วย เพื่อมาแสดงข้อเท็จจริงหรือให้ข้อมูลเพิ่มเติมในกระทู้นั้นๆ เพือความถูกต้องและเป็นธรรม
[]ขอสงวนสิทธิ ลบกระทู้และ/หรือความเห็นในกระทู้ โดยไม่ต้องแจ้ง หากการโพสนั้นๆไม่มีข้อมูลที่ชัดเจน หรือบิดเบือน เพื่อต้องการโจมตี กลั่นแกล้ง รวมทั้งกระทู้ที่ผิดกติกา
[
]กระทู้จะถูกลบเมื่อเจ้าของกระทู้ร้องขอ รวมถึงเมื่อมีสมาชิกและ/หรือคู่กรณีร้องขอให้ลบโดย MOD พิจารณาแล้วว่าสมควรลบ
[]กระทู้จะถูกล็อกเมื่อปัญหานั้นๆ ได้รับการแก้ไขหรือสามารถตกลงกันได้เรียบร้อยแล้ว แต่ถ้ากรณีที่ไม่สามารถติดตามคู่กรณีได้ ในระยะเวลาที่สมควร MOD จะพิจารณล็อกกระทู้นั้นๆ
[
]กระทู้ที่ถูกล็อกแล้วและไม่มีการร้องขอให้ลบ จะถูกเก็บไว้เป็นเวลา 3 เดือน จากนั้น MOD จะพิจารณาลบออก นอกจากกระทู้ที่มีการพิจารณาจากคณะ MOD แล้วว่าควรเก็บไว้
[*]สงวนสิทธิในการตัดสินใจใดๆ โดย คณะ MOD ให้ถือเป็นที่สุด
[/LIST]

แล้วเรื่อง Search Engine ที่เข้ามาเก็บจะจัดการอย่างไรบ้างครับ

ถ้ากระทู้ที่ถูกลบ หรือย้ายเข้า สุสาน bot ตามไปไม่ได้ครับ
ส่วนกระทู้เก่าๆ ที่ยังค้างอยู่ ขอรอพิจารณาก่อนครับ

แต่ถ้ากระทู้ที่กำลังคุยกันอยู่ ยังไงก็คงต้องโดนเก็บไปอยู่ดี

น่าจะให้ฝากได้นะครับ เพราะบ้างที่ผู้เสียหายโดยตรงไม่สะดวกที่จะเข้ามาเองครับ
หรือไม่รู้เรื่องทางด้านเทคนิคที่จะคุยกันรู้เรื่องได้ (หลาย ๆ กระทู้ ผู้เสียหายเข้าใจผิดเองก็มี)

ถ้าจะฝาก อย่างน้อยก็ขอให้ผู้รับฝาก เกี่ยวข้องโดยตรงกับผู้เสียหาย
และต้องแสดงตัวผู้เสียหายให้ชัดเจนครับ

ข้อนี้กันเรื่อง คิดเผื่อให้คนอื่น ครับประเดี๋ยวจะเป็นการ กล่าวหาผู้อื่น ลอยๆ

เรื่องฝาก…

ผมว่า… แจ้งความก็ฝากกันไม่ได้นะครับ

ผมว่าเอาไว้อย่างนั้นละคับ เพราะ จะได้รู้ว่า HOSTING รายไหน เป็นของเก้ บ้าง ของจริง หลวงโลกบ้าง

ย้ำ เอาไว้ อยากลบ ดีกว่าคับ

จิตสำนึกของผู้ใให้บริการ (สมาชิก tht) ที่มาโพสขายสินค้าใน tht ควรจะมีจิตสำนึกเป็นพื้นฐานด้วยครับ เวลามาโพสขายและได้ลูกค้าจาก tht ก็สำนึกกันสักเล็กน้อย… เรื่องต่างๆในห้องไกล่เกลี่ย… น่าจะลดลงอย่างเห็นได้ชัดครับ

“เรื่องนี้ส่งผลโดยตรงต่อเว็บบอร์ดแห่งนี้ และกิจการของตัวผู้ประกาศขายสินค้าโดยตรง”

ผมคงมีความเห็นความเห็นเดียวครับ “ปลูกจิตสำนึก” เป็นพื้นฐาน อะไรๆก็น่าจะดีทั้งเราและเขาและส่วนร่วมกับเว็บบอร์ดๆแห่งนี้

เรื่องกติกา ขอเสนอเพิ่มเติมล่ะกันครับ

หากเกรงว่า google จะมาเป็นหัวข้อกระทู้ ที่เสีย ๆ ก็ควร
บังคับให้หัวข้อกระทู้นั้น มีการใช้ ชื่อผู้ให้บริการ กับ ผู้ใช้บริการ ตั้งเป็นหัวข้อพอ อยากรู้ว่าเรื่องอะไร เข้าไปอ่านเอง

ห้องไกล่เกลี่ยเดือนนี้เข้าออกกันเป็นว่าเล่น
:flame:

ขอความร่วมมือสมาชิกท่านอื่นๆ พยายามอย่าเข้าไปแจมในกระทู้แล้วออกทะเลด้วยนะครับ

ขอบคุณพี่ธีที่ช่วยตั้งกติกาครับ

น่าจะมีการจัดทำจรรยาบรรณของผู้ให้บริการร่วมกันครับ
ถ้าไม่ยอมรับก็ไม่สามารถโฆษณาใน THT ได้
ในกรณีที่จะโพสต์ในห้องไกล่เกลี่ยได้ก็ต่อเมื่อผู้ให้บริการไม่สามารถบริการได้ตามเงื่อนไข
หากเกิดปัญหาหลาย ๆ ครั้ง อาจจะมีบทลงโทษ เช่น ไม่สามารถโพสต์โฆษณาใน THT ได้อีก

ปรับปรุงกติกาใหม่ในข้อ 14 ครับ

1. กระทู้ที่ถูกล็อกแล้วและไม่มีการร้องขอให้ลบ จะถูกเก็บไว้เป็นเวลา 3 เดือน จากนั้น MOD จะพิจารณาลบออก นอกจากกระทู้ที่มีการพิจารณาจากคณะ MOD แล้วว่าควรเก็บไว้

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับพี่วัฒน์ และ พี่ธี … ระยะหลังมานี้มีสมาชิกใหม่เข้ามาใช้บริการในห้องไกล่เกลี่ยกันมาก แต่ไม่ปฎิบัติตามกติกา กล่าวคือไม่แสดงตนว่าเป็นใครมาจากไหน อยู่ๆ ก็ Post ด่าว่าคู่กรณีเลย ซึ่งผมก็คิดว่าไม่เป็นธรรมกับอีกฝ่ายหนึ่ง

ขอเสนอเพิ่มเติมว่า หากสมาชิกท่านใดเข้ามา Post แล้วไม่แสดงตน หรือ หลักฐานว่าเป็นผู้เสียหาย ก็ให้ MOD พิจารณาลบกระทู้นั้นทิ้งไปได้เลยครับ