โจรยุคไฮเทค ท่านเป็นหนึ่งในนั้นหรือเปล่า

ถ้าสมัยก่อนคนที่อับจนหนทางก็อาจต้องเป็นขอทาน หรือไม่ก็ฉกชิงวิ่งราว ถ้าพวกเลวๆก็ไปเป็นโจร

สมัยนี้เพื่อให้ได้เงินมา ไม่ว่าจะด้วยหนทางใดก็ตาม ด้วยข้ออ้างสวยๆว่าไม่ได้ไปปล้นฆ่าใคร
จึงมีอะไรมากมายในโลกไซเบอร์ ที่เป็นสีเทา และ ดำ เยอะแยะไปหมด

เช่นในกระทู้นี้ http://www.thaihosttalk.com/th1/index.php?topic=10446.0
หรือข้อความแบบนี้

[quote]
**
**
**
สมัครสมาชิก วันนี้รับโบนัสฟรี 50 บาท เพียง 100

ดีนะผมไม่เจอ เห่อ พวกนี้ต้องเอา พรบ ให้ดูชัดๆ แล้วโดนแจ้งความสักดอก สงสัยเข็ดกันยันตาย

ท่าทาง มาแบบเย้ยกฏหมายอีกแล้ว

ไม่ใช่ MLM นะครับ เพราะว่าน่าจะเข้าข่ายสร้างความเดือดร้อน แล้วเชื่อได้ว่ายังไม่ได้เขียนแผนธุรกิจส่งกรมคุ้มครองผู้บริโภคแน่นอน (ถ้าส่งคงไม่น่าจะผ่าน)

อันนี้เข้าข่ายแชร์โฆษณาครับ (ตั้งชื่อว่างั้นแล้วกัน)

เหตุเพราะว่าคุณไม่มีสินค้าให้ขาย คุณต้องการแค่การรับสมัครเพื่อหา downline อย่างเดียว <<< อันนี้คือฟันธงว่ามันคือแชร์

ทีนี้ปัญหาคือใครจะเป็นเจ้าภาพ…

แต่เมื่อคืนใครได้ดูเรื่องจริงผ่านจอบ้างครับ

แจ้งไปทาง สคบ. ครับ
แบบนี้โดนเต็มๆ ไม่มีสินค้า ไม่มีบริการ รายได้จาก down line เป็นคำนิยามของแชร์ลูกโซ่อยู่แล้ว

พี่ แมน เสียเวลาเลย ต้องไปคุยกับพวกนี้ เสียอารมณ์อีก

ผมได้รับประจำเลยครับพวกนี้ และ อีก ฯลฯ

ได้รับมาตะกี้

ทนายความกิ๊กก๊อกน่ะสิขายหมดได้แค่แสนเดียว
ทนายเก่งๆเขาค่าที่ปรึกษาค่าว่าความได้ทีเป็นแสนเป็นล้าน

เมื่อทนายเล่นซะเอง…

ทนายคนนี้คงยังไม่ได้ตามอ่านพรบ.คอมฯ