สอบถามครับ ดาต้าเบสล่มเนี่ย...กี่วันถึงให้อภัยได้ครับ

คือผมและผู้ร่วมชะตากรรม…ได้ประสพปัญหามาสองวันแล้ว…( ปกติก็ล่มเกือบทุกวันครับ เวลาไพรม์ไทม์ซะด้วย )

600 เมก แชร์โฮส จากหมื่นกว่าต่อปีลดให้เหลือแปดพันกว่านี่ถูกหรือแพงครับ ผมจะย้ายออกหรือเช่าต่อไปดี…

ถูก ในความหมายของผมคือ คุ้มค่า
แพง ในความหมายของผมคือ สิ่งที่ได้รับมาไม่สนองความต้องการได้

ตอนคุณจ่าย 8000 คุณอยากได้อะไรบ้างครับ ถ้าได้สิ่งนั้นมาแล้วก็ถือว่าถูกแล้วครับ

บางคนจ่ายปีละ 100 บาท โฮสต์ล่มจนเว็บไม่โต อย่างนี้ก็ถือว่าแพงครับ

ส่วนคำถามที่ว่ากี่วันให้อภัยได้นี่ขึ้นอยู่กับความเสียหายทางธุรกิจครับ บางทีล่มแค่ 10 นาที ลูกค้าเล่นผมซะ…

eDit : แก้คำผิดงับ เอ้ย ครับ

พี่pulanetเขียนได้เข้าใจง่ายที่สุดแหละ ลูกค้าบางคนคิดว่าโฮสไม่มีวันล่มเลยอ่านะ อิอิ

แหะๆโฮสน้องเท็นล่มทีไม่นานนิครับรับได้อยู่แล้ว :dgrin:
แต่อีกอันเนี่ยดาต้าเบสมันล่ม…( สองวันแล้ว ) :angryfire:
คือแบบว่าเห็นแล้วปวดใจอะเวบโหลดขึ้นแต่ทำไรไม่ได้ :dry:
ความเสียหายมีแน่ๆครับล่มถึงสองวัน… :sleep:

เด๋วเวบใกล้หมดอายุจะไปหารีเซลเลอร์ม่างเลย :ph34r:

คือเมื่อก่อนใช้ที่มีปัญหานี่อยู่ที่แรกครับ…และต่อมาก็เช่าอีกทีนึง…แล้วก็อีกที่นึง…ไปเรื่อยๆ

จนรู้สึกถึงความแตกต่างของบริการครับ

:slight_smile:

ฮ่าๆๆ นึกตั้งนานว่าใครพี่ตู่นี่นา เฮ้อพี่ตู่เป็นพี่ชายที่ดีให้โอกาสน้องมาเรื่อยแหละแหะๆลูกค้าคนแรกๆ

ล่มเกือบทุกวันนี่โหดไปนะครับ เป็นผมออกแล้วครับ

^ ^

ล่มยังไง Connetion เต็มหรือป่าว

อาการเป็นอย่างไรครับ
ปัญหาน่าจะเกิดจาก sql server ครับ

connection อาจจะเต็มอย่างที่ตี่บอก

ดาต้าเบสล่มเนี่ย…กี่วันถึงให้อภัยได้ครับ

2-3 วันก็ให้อภัยได้แล้วครับ อย่าไปโกรธใครนานมันไม่ดี

นอกประเด็น :

มาอ่านคำตอบคุณ kke เลยทำให้นึกถึงความหมายของประโยคคำถาม

ดาต้าเบสล่มเนี่ย…กี่วันถึงให้อภัยได้ครับ

• หมายถึง server ที่เก็บ database ล่มไปซักกี่วัน ที่ไม่ควรโกรธ

วันนี้เข้าวันที่3แล้ว
โทรไปเค้าบอกจะดูให้ครับ…ซัก11โมง
แต่ดูในบอร์ดซัพพอร์ทลูกค้าแล้วน่าจะมีคนโทรไปแจ้งแล้วเหมือนกัน
ก็รอดูต่อไปครับ…
บอกใบ้ให้อันนี้ละกันครับ
221.128.79.21x
โฮสเร็วดีครับ…แต่เสียที่ดาต้าเบสอย่างเดียวจริงๆ

[quote author=ICOM link=topic=10030.msg97904#msg97904 date=1204079915]
นอกประเด็น :

มาอ่านคำตอบคุณ kke เลยทำให้นึกถึงความหมายของประโยคคำถาม

• หมายถึง server ที่เก็บ database ล่มไปซักกี่วัน ที่ไม่ควรโกรธ

ถ้าเว็บใช้ cms เป็นหลัก

db ไปแค่นาทีเดียว ก็เหมือนหายไปทั้งเว็บแหละครับ

:blush:

เอาใจช่วยให้กลับมาไวๆ ครับ

แต่จากราคา ถ้าได้คุณภาพขนาดนี้ ผมว่าไม่ไหวครับ

ไม่สมราคาเลย ราคาปีละไม่ถึงพันอาการยังไม่ขนาดนั้นเลยครับ

แต่ต้องดูย้อนหลังด้วย เพราะว่าใช้มา 2 ปี พึ่งจะมาเป็นวันนี้ก็เกิดกันได้

เป็นวันขึ้นไปนี่ก็ไม่ไหวครับ 3-4 ชม.พอไหวครับ

สงสัยใช้ webhosting