เวบขายยา เนี่ยผิดกฏหมายหรือเปล่าครับ

คือมีปัญหาเวบลุกค้า รายนึงเค้า ทำเวบ e-commerce ขายยก
ปัญหาคือ เค้าต้องการระบบตัดบัตรเครดิต แต่พอติดต่อไปที่
thaiepay หรือที่อื่นแล้วมีปัญหาคือ เค้าไม่รับเวบขายยา
เลยงง ว่ามันผิดกฏหมายหรือว่าอย่างไร
แล้วแบบนี้ ถ้า hosting ก็รับได้หรือเปล่าครับ

เว็บขายยาก็ไม่ต่างจากร้านขายยาทั่วไป
ต้องได้รับอนุญาตจากกระทรวงสาธารณสุข

มีผู้ให้บริการรับชำระเงินของไทยรายหนึ่ง รับชำระจากร้านขายยาออนไลน์ แบบที่ไม่มี อ.ย.
ปรากฏว่า โดนแบงค์สั่งปิด payment gateway, และโดน visa ปรับเป็นเงิน $50,000

กฏของ visa ที่ต้องปฏิบัติตาม กม. อเมริกา มีอยู่ว่า ห้ามรับการชาร์จบัตร visa ผ่านเว็บค่ะ
กฏหมายอเมริกา ห้ามการขายยาออนไลน์ และ visa ต้องปฏิบัติตามกฏหมายอเมริกา

ขอบคุณคุณสมหวัง paysbuy สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม

แล้ว hosting รับจะผิดด้วยหรือเปล่าครับ

ลูกค้าร้านที่ว่านี้ มาใช้บริการ hosting แบบธรรมดาใช่ไหมคะ
คุณมีให้บริการแบบ e-market place หรือเปล่าคะ

คือเค้ามาให้ทำเวบให้ครับ
และก็ ให้แนะนำที่ e-payment ให้เค้า
แล้วเค้าก็ไปติดต่อ ปรากฏ ว่า ไม่มีใครรับเลย
ส่วน hosting ก็ยังไม่ได้ตกลงกันนะครับ
ว่าเค้าจะเช่าผมหรือเปล่า
เลยถามไว้ก่อน

อืม…ถ้าเป็นอย่างที่พี่หมวยว่า
ลูกค้าก็คงลำบากละครับ

แล้วเรื่อง hosting ทางผม
รับไว้จะมีปัญหาหรือเปล่าครับ

เท่าที่ผมทราบ เปิดร้านขายยาบนเน็ท อย. หรืออะไรซักอย่างที่ดูแลอยู่ ไม่อนุญาตน่ะครับ

ดังนั้นอย่าเสี่ยงดีกว่า พลาดพลั้งมา โดนไปด้วย ยุ่งตายเลย

มีแน่ค่ะ

เข้ามารับทราบ และเก็บไว้เป็นข้อมูลครับ

กลับมาดู topic อีกครั้งว่า "เว็บขายยาเนี่ยผิดกฏหมายหรือเปล่าครับ"
คำตอบคือ “ใช่ ผิดกฏหมายสหรัฐ”