คนห่างวัด

555… อย่างนี้ต้องเข้าวัดบ่อยๆ ครับคุณหมวย …

เพิ่มอีกหน่อย บรรพชา กับ อุปสมบท บางคนอาจจะคิดว่าเป็นการ บวช เหมือนกัน แต่จริงๆ แล้ว บรรพชา ใช้สำหรับบวชเณร ครับ ส่วน อุปสมบท ใช้สำหรับบวชพระ

[quote author=cat link=topic=9699.msg94376#msg94376 date=1202057959]
5555

catsan wa kirei desu.

คุณcat เป็นคนน่ารัก

[quote author=cat link=topic=9699.msg94380#msg94380 date=1202058550]
คุณcat เป็นคนน่ารัก

ไปเยี่ยม ชมเว็บพระอาจารย์ กันครับ
http://www.dhammadelivery.com/index.php

ขอบคุณมากครับน้องมีน ยอดเยี่ยมมากครับ

lol

ขำๆ

[quote author=siamwebhost link=topic=9699.msg94382#msg94382 date=1202058634]
กรรม … ชมตัวเอง ก็ได้ด้วย อิๆ

ฮ่าๆ เป็นมารศาสนาอะค่า เข้าไปเฉียดกำแพงวัดก็ร้อนแล้ว แฮะๆๆๆๆ
ปกติ เข้าวัดคือไปร่วมพิธีศพเท่านั้นเอง

ตั้งบาตรครั้งแรกในชีวิต ตอนอยู่ ม.3 เพราะโรงเรียนนิมนต์พระๆ มารับบาตร งานอะไรลืมไปแล้ว
เพื่อนๆ รู้ว่าไม่เคยตั้งบาตร สั่งตั้งเยอะตั้งแยะ เช่น ต้องถอดรองเท้านะ ต้องไม่เอาทัพพีเคาะบาตรนะ
สั่งให้หาของมาใส่บาตร ฯลฯ วุ้ย เห็นเราเป็นตัวอะไรก็ไม่รู้

ไปวัดอึดอัดค่ะ ไม่รู้จะพูดกับพระยังไง ไม่ชอบ ไม่อยากเข้าไป กลัว

ผมคนนึงล่ะครับ ที่วัดอยู่ตรงขามฝากถนน (4เลน) เยื้องนิดหน่อย

แต่กลับเข้าวัดที่เรียกว่านับครั้งได้เลย

อายมั้งครับ

ทำไมผู้หญิงไม่ชอบเข้าวัด

• พระเรียกผู้หญิงว่าสีกา ,ผู้หญิงไม่ชอบเพราะ กามันดำ
  • แต่งตัวลำบาก ต้องนุ่งห่มให้มิดชิด ใส่สมัยนิยมไม่ได้ พระท่านจะหนาว-ขนลุก

ขอเล่าประสบการณ์ อย่างนึงครับ

ไม่ค่อยได้เข้าวัดเลย แต่ก็ต้องมาเจอกับพระ (ทางโทรศัพท์)

พอดีมีพระมหา… จำชื่อไม่ได้ แถวลพบุรี มาเช่าสถานีพระออนไลน์

ท่านก็พูดมา ผมก็ไม่รู้จะตอบยังไงดี เพราะไม่่เคยคุยกับพระเลย ได้แต่ พูด ครับ ๆ

พระโทรมาหาหรือ จะเริ่มคุยกับพระ ประโยคแรกที่ผมใช้ “นมัสการครับหลวงพ่อ (พี่)”

และประโยคสุดท้ายที่จะลา ก็ใช้ประโยคเดียวกัน