คนห่างวัด

ไม่รู้ว่าคนอื่นใกล้ชิดวัดขนาดไหนนะคะ แต่ตัวดิฉันเองห่างวัดหลายโยชน์ แต่ได้อ่านข้อเขียนของพระสมปองแล้วนี่ อดขำตัวเองไม่ได้ (เราก็คงประมาณนี้ล่ะ)

อย่างวันหนึ่งระหว่างที่อาตมากำลังฉันเพลอยู่ก็มีโยมท่านหนึ่งโทร.มา

ฮ่าๆๆ lol lol lol

ขอก๊าก ก่อนครับ
(ยังไม่ตอบ ยุ่งจังตอนนี้)

ฮาด้วยคนครับ

lol ฮา ๆ ๆ

ขอกร๊ากด้วยคนนะครับ คุณหมวย ขยันสรรหาจริงๆ … ว่างๆ เอามาให้อ่านอีกนะครับ

บ้านผมห่างวัดมากครับ ห่างตั้งเกือบ 50 เมตรแน๊ะ มีถนนกั้นกลาง
เดินผ่าวัด ไปตลาดไนท์หาขนมหากับข้าวทานเกือบจะทุกวัน

ให้อาหารสุนัขจรจัดในวัดบ่อยกว่าทำบุญ ใส่บาตรซ่ะอีก (คนรักสุนัขก็งี้แหละ)
ใส่บาตร จำไม่ได้ว่าครั้งล่าสุดเมื่อไหร่ แต่น่าจะเกิน 5 ปี
วันธรรมดา ตื่นก็เจ็ดโมง พระกลับวัดหมดแล้ว
วันหยุด ตื่นก็พระเกือบจะฉันเพล วันนักขัตฤกษ์ ก็ไม่อยากใส่บาตร พระท่านมีเหลือฉันแล้ว

เมื่อตอนผมบวช

ฮาด้วยอีกคนละกัน

พระอันดับแปลว่าอะไรคะ (ห่างวัดจริงๆ ไม่รู้จัก)

ตะก่อนไม่เข้าใจเลยนะ ไอ้ทำวัตร จำวัดเนี่ย มันคืออะไร ทุกวันนี้ ยังสับสนเรื่องกฐิน ผ้าป่า ฯลฯ รู้แต่ว่าเป็นงานเรี่ยไร

พระอันดับ ก็คือพระที่ไปร่วมนั่งสวดในกิจนิมนต์ต่างๆ ครับ องค์ที่นั่งหัวแถว จะเป็นพระหัวหน้าชุดนำสวด ถ้าเป็นงานมงคล เช่นทำบุญบ้าน งานวันเกิด เปิด Office พระองค์แรกเป็นหัวหน้าชุด องค์ที่สามจะเป็นพระผู้สวดบทชุมนุมเทวดา (สักเค กาเม …) องค์อื่นๆ นอกเหนือจากนั้น เรียกว่า พระอันดับ ครับ

ทำวัตร จะมีเช้ากับเย็น ก็สวดมนต์ประจำวันนั้นแหละครับ
ส่วนจำวัดเนี่ย ถ้าพระขยันๆจะมีเวลาเดียวคือตอนค่ำ แต่พระที่ขยันน้อย อาจจะมี 3 เวลาหลังอาหาร อ้อ 2 ซิเย็นไม่มี
(จำวัด = นอน)
กฐิน มีได้แค่ 30 วันคือออกพรรษา ถึงลอยกระทง
ทอดผ้าป่า ทำได้ทั้งปี

[quote author=siamwebhost link=topic=9699.msg94332#msg94332 date=1202042713]
พระอันดับ ก็คือพระที่ไปร่วมนั่งสวดในกิจนิมนต์ต่างๆ ครับ องค์ที่นั่งหัวแถว จะเป็นพระหัวหน้าชุดนำสวด ถ้าเป็นงานมงคล เช่นทำบุญบ้าน งานวันเกิด เปิด Office พระองค์แรกเป็นหัวหน้าชุด องค์ที่สามจะเป็นพระผู้สวดบทชุมนุมเทวดา (สักเค กาเม …) องค์อื่นๆ นอกเหนือจากนั้น เรียกว่า พระอันดับ ครับ

เดือนก่อนไปงานทำบุญแม่เพื่อนมาน่ะค่ะ เขาทำทุกปีใหม่ ไปมาสองรอบแล้ว (สองปี) ปีนี้เพิ่งรู้ว่า ไอ้พิธีที่ว่านั่น เรียกว่า บังสกุล (เฮ่อ ข้าพเจ้า)

คือ ที่บ้านจีนมาก แล้วเป็นจีนไม่เอาธรรมเนียมไหว้เจ้า ปกติ เราจะไหว้ไม่กี่หนต่อปี ได้แก่ วันเชงเม้ง และวันตรุษจีน วันอื่นๆ ตามเทศกาลจีน เอาหูไปนา เอาตาไปไร่

เป็นบ้านที่ไร้พิธีกรรมค่ะ

นี่ว่าถ้าตาย จะให้เผาเลย ไอ้กระดูกเผาแล้วให้เอารวมไว้ เอาไปฝากไว้กับฮวงซุ้ยพ่อแม่ (ไม่ต้องซื้อที่ทางเพิ่มให้เปลืองทรัพยากรโลก) ที่เหลือให้เลือกกระดูกเล็กๆ ไว้สักชิ้น ใส่ผอบไว้ ให้ลูกหิ้วติดตัวไปมา (ไม่แน่ใจว่าเขาจะอยู่ประเทศไหน) เอางี้สะดวกดี ถ้าจะให้ดี ไม่ต้องสวดก็ได้ เอาง่ายๆ ประหยัดๆ ไม่ต้องรบกวนคนอื่น

[quote author=siamwebhost link=topic=9699.msg94332#msg94332 date=1202042713]

เรื่องตายเนี่ย ผมสั่งลูกกับแฟนไว้
สวด 3 วันเผาเลย กระดูกไปลอยอังคารที่ทะเล เพราะผมรักทะเลมาก
ไม่ต้องเก็บศพ & กระดูกให้ยุ่งยาก
งาน บอกแค่เพื่อนสนิทไม่กี่คนพอ ญาติห่างมากไม่ต้องบอก เอาแค่ พี่ น้อง ลูกพ่อ แม่เดียวกันพอแล้ว

หลายวันก่อนไปงานศพ สองศาลาติดกัน
งานหนึ่งคนร่วมงานซัก 500 ได้ อีกศาลา ไม่ถึง 20
คุยกับคนข้างๆ เขาบอกมันเป็นเรื่องของ บารมี

เฮ้อ คนเราอะไรมันจะต่างกันขนาดนี้ แม้กระทั่งงานศพ
ผมขอเลือก งานแค่ 20 คนพอ กลัวเมียเหนื่อย

เพิ่งอ่านไปเมื่อสองวันก่อนเองค่ะ

กะจะทำของตัวเองประมาณนี้เหมือนกันเลยครับ

วันนี้เรามายึดหลัก

“เว็บโฮสติ้ง อิงธรรมมะ”

กันบ้างก็ดีนะครับ

[quote author=thaidhost link=topic=9699.msg94338#msg94338 date=1202044670]
เพิ่มเติมครับพี่เอก พระสงฆ์เรียกเป็นรูปครับ มิใช่องค์

วุ้ย มาศัพท์พระๆ ยากเกินเข้าใจอะค่ะ

เดี๋ยวคงต้องตอบแนว คิกขุ สังโฆ แน่เลยเรา

5555

catsan wa kirei desu.