-ขอรบกวนถามหน่อยครับ-

คืออยากทราบเรื่องการทำ sever หน่อย เป็นเซิฟที่ใช้ส่งข้อมูลงาน ยกตัวอย่างเช่น ส่งข้อมูลงาน artwork อะไรแบบนี้
ที่มันเป็น http://000.000.000 อะไรแบบนี้อ่ะ ว่าต้องใช้อะไรมั้ง แล้วต้องจดโดเมนไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลที่ช่อยตอบนะครับ

ถ้าแบบที่เป็นตัวเลข คือจะเป็น IP Address น่ะครับ
ซึ่งไม่ต้องมี domain name ก็ได้

ส่วนจะตั้งค่ายังไง ก็ดูว่าคุณจะตั้งค่าของเครื่องที่บ้านของคุณหรือจะเช่า dedicated/vps เอา

ถ้าตั้งเครื่องที่บ้านโดยปกติจะมีมี Fix IP มาให้ จะต้องใช้พวก Dynamic Domain อ้างอิงครับ
ส่วนถ้าจะเช่า dedicated/vps ก็ให้เค้าเซ็ตให้เลยครับ คุณ upload อย่างเดียว

1. แล้วต้องทำไงมั้งครับ ต้องโหลด sql มาใช้ไหมครับ ถ้าใช้ต้องโหลดที่ไหนครับ
  2. แล้วสเป็กเครืองต้องเป็นยังไงมั้งครับ

อ๋อ…ยกตัวอย่างนะครับ
com home ต้องการส่งงานทั้ง folder ไปให้ com office แบบโยนไปทั้งกล่องนะครับ
ถ้าไม่รบกวน e mail หน่อยครับ จะได้ไว้ปรึกษา

กด Post New Poll (ตั้งแบบสอบถามใหม่) ทำไมครับ

ทำไมไม่กด New Topic (ตั้งกระทู้ใหม่) ครับ

:unsure:

งงครับ

1. เรื่อง SQL ถ้าแค่ใช้ส่งไฟล์ให้กัน ก็ไม่เห็นจะต้องใช้นะครับ
  2. ถ้าไม่ได้ทำอะไรจริงจัง เครื่อง spec ไหนที่ทำงานทั่วไปได้ ก็พอแลวครับ

ถ้าจะส่งงานทั้ง folder ไปให้ ก็อาจจะต้องทำเป็น share ไฟล์น่ะครับ
ไม่ก็ทำ FTP Server ส่งไฟล์หากัน