อาการแบบนี้ โดนขโมยโดเมนหรือเปล่าครับ

คือผมพิมพ์งานเสร็จแล้วต้องส่งไปให้พระอาจารย์ตรวจสอบ เผอิญว่าเข้าเว็บ www.waruwan.net แล้วมันเป็นอย่างที่เห็นครับ เป็นหน้า
Parking ของ Registrar ครับ

และนี่คือข้อมูลจาก Whois ครับ

[quote]
Domain Name: waruwan.net

Status: clientDeleteProhibited, clientTransferProhibited

Registrar: ENOM, INC.
Whois Server: whois.enom.com
Referral URL: http://www.enom.com

Expiration Date: 2009-03-01
Creation Date: 2005-03-01
Last Update Date: 2007-11-19

Name Servers:

ดูเหมือนว่า มีการแก้ไขข้อมูลตอนเดือนกันยายนปี 2550 นะคะ

Registrant Search: “Whois Privacy Protection Service, Inc.” owns about 882,940 other domains
Registrar History: 1 registrar

ดังนั้นก็ล็อกอินเข้าไปแก้ไขให้กลับมาเหมือนเดิมครับ :slight_smile:

Privacy Protection เป็นบริการปกปิดข้อมูลของผู้ครอบครองโดเมนน่ะครับ
ถ้าไม่ต้องการใช้ ก็แจ้งผู้รับจดโดเมนให้เอาออก มันก็จะแสดงข้อมูลที่แท้จริงให้ครับ
แต่ถ้าไม่ไช่เจ้าของโดเมนก็หมดสิทธิ

แต่กรณีโดเมนนี้ เดาว่าโดเมนหมดอายุ เจ้าของไม่ได้ต่อ ทาง registra จะต่อให้อัตโนมัต พร้อมทั้งเอาโดเมนไปหารายได้กับ Domain Monitize
ส่วนข้อมูลผู้ครอบครอง ก็จะถูกปกปิดโดยทาง registra

ดังนั้นเวลา whois ก็จะเห็นว่ามันยังมีอายุเหลืออยู่ แต่จริง ๆ หมดกับเจ้าของเดิมไปแล้ว

เบื้องต้นก็แบบคุณ pantiphost.com บอกครับ

รายละเอียดเพิ่มเติม ติดต่อ reseller ถามรายละเอียดกับ ENOM ครับ

ปกติหน้าที่เห็นคือหน้าที่แสดงเมื่อ domain หมดอายุครับ
หรือว่าตั้ง dns ใช้ของ enom เองแต่ไม่ได้ตั้งค่าไว้

ข้อมูลแก้ไขล่าสุด 19/11/07
ถ้าโดนขโมยก็คงช่วงประมาณวันที่แก้ไขข้อมูล

ติดต่อผู้ให้บริการที่รับจดโดเมนนี้น่าจะดีที่สุด