การสั่งซื้อของจากต่างประเทศครับ

กำลังว่าจะซื้อของผ่าน internet แต่ว่าทางร้านค้าเขา รับเฉพาะบัตรเดรดิต อย่างเดียว แล้วมีปัญหาตรงที่ว่า ถ้าผมจะซื้อผ่านบัตร debit card ของผม ผมจะนำมาเป็นค่าใช้จ่ายบริษัทได้อย่างไร เพราะปกติถ้าซื้อของในประเทศต้องมีใบเสร็จรับเงินถูกไหมครับ แต่ว่าผมสอบถามกับร้านเขา เขาบอกไม่ออกใบเสร็จให้ แต่เขาบอกทางระบบที่ตัดบัตรเราจะออกใบ invoice อะไรเนี่ย มาหักได้ เพราะร้านเขาบอกว่าเขาใช้ระบบ paypal กับ shareit เพราะเวลาผมสั่งซื้อ มานจะออกใบตัวนี้ให้ ไม่ทราบว่าจะเอามาหักเป็นค่าใช้จ่ายบริษัทได้หรือไม่ครับ ??

สอบถาาทางบัญชีของบริษัท ดีที่สุดครับ
เพราะแต่ละที่ auditor จะเข้มไม่เหมือนกัน
บางที่ ใช้ statement บัตรเครดิต + หลักฐานการซื้อ ก็ใช้ได้

ส่วนใหญ่บริษัทเมืองนอก เขาไม่ออกใบเสร็จให้อยู่แล้ว เว้นแต่พวก amazon, etc…