โฮสล่มบ่อยมาก ช่วยด้วยครับ

ผมใช้ windows2003 อยู่ มีอาการคือ ping เจอ แต่เข้า เว็บ, ftp, mail ไม่ได้ จะ remote เข้าไปแก้ไขอะไรก็ไม่ได้ครับ
ผมแก้ปัญหาโดยแจ้งให้ทาง noc กดปุ่ม restart เครื่องให้ ก็กลับมาใช้งานได้ บางวันก็เป็นหลายครั้ง บางครั้งก็หายเป็นอาทิตย์ แล้วก็กลับมาเป็นอีก

พอจะมีวิธีตรวจสอบได้มั้ยครับ ว่าเกิดจากสาเหตุอะไร

ลองดู event log ครับ

อาจจะเข้าไปดูหน้าเครื่องครับ

ลงใหม่

[quote author=terarat link=topic=8916.msg86270#msg86270 date=1196833643]
ลงใหม่

ลองจดบันทึกวันเวลาที่เป็นนะครับ แล้วไล่ดู log ใน Event viewer
ดูว่าตามเวลาทีผิดปกติเนี่ยมันมี log อะไรผิดปกติบ้างหรือป่าว
ถ้าใช้เครื่องประกอบ ให้สังเกตุที่ HardWare เป็นหลักครับ

ผมใช้เครื่อง dell1425 ครับ
ดู event log แล้ว ก็ไม่มีอะไรที่เป็นสาเหตุครับ
ลองเปลี่ยนการ์ดแลนไปเสียบอีกช่อง ก็เหมือนเดิมครับ
วันนี้ restart ไป 4 รอบแล้ว สงสัยคงต้องลงใหม่แล้วมั้งครับ

ผมเคยเป็นหนักกว่าครับ ปิงก็ไ่ม่เจอ เข้าไม่ได้ซักอย่าง แต่เครื่องเปิดอยู่

พอไปเช็คปรากฏว่า Driver Lan หลุดครับ ต้องลงใหม่ แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Intel Pro 1000MT แล้วไม่เกิดปัญหาอีกแล้วครับ

ปล.แลนตัวที่เกิดเหตุนี้คือ Realtek Gigabit ที่เป็น onboard ครับ