ู^^ มาร์ติน วีลเลอร์ ฝรั่งผู้ยิ่งใหญ่ในอีสาน ^^ อายเขาบ้างมะนี้เรา

อยากให้อ่านทั้งแต่ต้นจนจบนะครับมันมีความรู้สอดแทรก เยอะดีครับผม

มาร์ติน วีลเลอร์ ฝรั่งผู้ยิ่งใหญ่ ในแดนอีสาน ผืนแผ่นไทย

เรื่องของฝรั่งคนหนึ่งที่คนไทยเรียกเขาว่าฝรั่งขี้นก

ฮิ๊วๆๆๆ

ขอบคุณมากครับ สำหรับบทความดีๆ ที่เอามาให้ได้อ่านกัน

แหม่ ยาวจริงๆ ครับใช้เวลาอ่านอยู่นาน มากพอสมควรเลย
แต่ก็ได้ข้อคิดดี ขอบคุณครับ

เป็นมุมมองของ ฝรั่ง ที่เขามองคนไทยอีกมุม

ผมเองก็มี พระที่นับถือเป็น ชาวต่างชาติรูปหนึ่ง อายุท่านซัก เกือบ 60 แล้ว
จำพรรษามา 20 กว่าปี อยู่ในสำนักสงฆ์ที่ปากช่อง อาศัยในถ่ำ
ท่านก็มีมุมมอง คนไทย ในรูปแบบคล้ายๆกับที่คุณ มาร์ติน วีลเลอร์ มองเช่นกัน

ใช้เวลาอ่านพอสมควรเลยทีเดียว แต่ได้เห็นอะไรเยอะมาก
เหมอืนคุณมาร์ติน วีลเลอร์ พาย้อนมาทบทวนตัวเองที่ตอนนี้
กำลังว่ายวนอยู่กับวงจรที่เค้าพูดถึง หลงลืมครอบครัวไปบ้าง

และยังมีแง่คิดอื่นๆ ที่สอดแทรกเข้ามาตลอด เยี่ยมมากๆ ครับ

ปุ๊ก

หาเงินได้ไม่รู้จักพอ = จน
ไม่มีเงินไม่ใช้เงิน มีความสุข = รวย

หาเงินมามากทำไรได้ เพื่อนจริงๆมันซื้อด้วยเงินไม่ได้ & เมียก็ซื้อด้วยเงินไม่ได้

ฝรั่งคนนี้สงสัยเคยโดน อาจารย์คนเดียวกับผม (สุเมธ ตันติเวชกุล) เปลี่ยนความคิดมา คิดเหมือนกันทุกอย่างเลย

[quote author=siambox.com link=topic=8842.msg85507#msg85507 date=1196367552]
หาเงินได้ไม่รู้จักพอ = จน
ไม่มีเงินไม่ใช้เงิน มีความสุข = รวย

หาเงินมามากทำไรได้ เพื่อนจริงๆมันซื้อด้วยเงินไม่ได้ & เมียก็ซื้อด้วยเงินไม่ได้

[quote author=jeedz link=topic=8842.msg85531#msg85531 date=1196398399]

พอกันเลยพี่ท่าน

Excellent

แนวนิดเศรษฐกิจพอเพียงครับ

ได้แง่คิดดีๆ หลายอย่างจากการอ่านบทความนี้นะครับ

lol ไว้จะนำบทความดีดีมาให้อ่านอีกครับผม

ดีครับ มีสาระดีดี ประดับมุมห้องนั่งเล่น
ว่าแต่ ถ้าคัดลอกมาจากไหน ให้เครดิต ต้นฉบับเขาไว้ด้วยก็จะดีครับ
เดี๋ยวจะมีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ (คิดมากไปไหมเนี่ย)

lol ผมก็อยากให้เครดิตเหมือนกันครับแต่เอามาจากเว็บบิตที่หนึ่งครับไม่สามารถเปิดเผยได้ครับผม เลยไม่ได้ใส่ เครดิตครับผม

เพิ่งรู้ว่าในเว็บบิต ก็มีสาระดีๆ แบบนี้บ้างเหมือนกัน คิดว่าจะมีแต่หนัง xxx ซะอีก