คู่มือการใช้งานโฮส ควรจะมีหมวดสาระอะไรบ้าง

คู่มือการใช้งานเว็บโฮสติ้งและโดเมนเนม ควรจะมีหมวดสาระอะไรบ้างครับ ตั้งแต่หัวข้อใหญ่ ยันหัวข้อย่อยครับ
(โฮสติ้งใช้ DirectAdmin โดเมนเนม Directi และ OnlineNIC)

ขอบคุณครับ

ผมก็ทำอยู่แต่ยังไม่เสร็จเลย แบบว่าขี้เกียจเลยทำไปไม่ถึงไหน

เท่าที่ผมคิดไว้นะครับ ต้องมีสิ่งต่อไปนี้

1.ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับโฮสและโดเมน (สำหรับบุคคลทั่วไป และลูกค้าที่ไม่เคยใช้งานมาก่อน)
2.การใช้งาน FTP อัพโหลด ดาวน์โหลด ตั้งค่าอ่านเขียนให้ไฟล์ เปลี่ยนชื่อไฟล์ อื่นๆ ที่จำเป็น
3.การใช้งาน CP เบื้องต้น เช่น การสร้างลบ domain (ในกรณีที่เป็นลูกค้าระดับ reseller)
4.การจัดการอีเมล์ เพิ่ม-ลบ การตั้งค่าต่างๆ เกี่ยวกับอีเมล์ การใช้เว็บเมล์ การตั้งค่า POP3 และการแก่ไขปัญหาต่างๆ ที่อาจเกิดขึ้น
5.เกี่ยวกับการใช้งานฐานข้อมูล สร้าง-ลบ สำรองข้อมูล (คุณเป็นโฮสอะไร มีฐานข้อมูลอะไรบ้างให้บริการ ก็ทำคู่มือไป)
6.สอนติดตั้ง แก้ไข สำรองข้อมูล CMS ทุกตัวที่โฮสคุณรองรับ
7.FAQ ถามตอบปัญหาต่างๆ ที่ผ่านมา เคยเจอปัญหาอะไร แก้ไขอย่างไร ก็นำมาใส่ไว้ในคู่มือด้วย
8.ทำคู่มือเป็นรูปเล่ม หรือ E-book เพื่อให้บริการแก่ลูกค้า หรืออาจทำเป็นลัีกษณะของออนไล์ก็ได้แล้วแต่สะดวกครับ
9.อื่นๆ เพิ่มเติมแล้วแต่คุณจะคิดได้ครับ ตอนนี้ผมก็คิดอะไรไม่ออกเหมือนกัน

:slight_smile:

คุณ bunpot คิดได้ละเอียดมากเลย

[quote author=ICOM link=topic=8738.msg84601#msg84601 date=1195833486]
คุณ bunpot คิดได้ละเอียดมากเลย

[quote author=bcrmaster link=topic=8738.msg84606#msg84606 date=1195835113]
อ๋อ ครับ เห็นมีท่านหนึ่งกล่าวว่า “วันนี้ คุณก๊อบ siamwebhost หรือยัง”

ชื่อเพลง Heal The World ครับ เป็น midi files ดาวน์โหลดได้เลยครับตาม link นี้
http://www.siamwebhost.com/heal.mid

ขอบคุณมากครับพี่เอก

ตอนนี้กำลังจัดหาโปรแกรม capture ภาพหน้าจอครับ แบบอยาก cap. ไว้หลายๆภาพครับ แล้วค่อยนำภาพไปวางลงครั้งเดียวครับ
และสื่อภาพเคลื่อนไหวการใช้งาน แบบตัวอย่างของ asis ที่ใช้สอนการใช้ iadmin ต้องใช้โปรแกรมอะไรนะครับ เคยมีท่านหนึ่งเคย
แนะนำบอกว่ามันใช้แทน cai ได้ ถ้ามีคู่มือด้วยจะขอบคุณมากๆครับ

นี่ครับ FastStone Capture
ในบอร์ดนี้มีพูดถึงกันเยอะ มีเคยเขียนแนะนำไว้ด้วย
และหลายๆ คนในบอร์ดนี้ใช้ตัวนี้อยู่ครับรวมถึงตัวผมด้วย
ใช้งานไม่ยากครับ ใช้ง่ายมากๆ

ดาวน์โหลดได้ที่นี่เลยครับ http://www.faststone.org/
เป็นเว็บไซต์ของผู้พัฒนาเอง ในเว็บยังมีโปรแกรมตัวอื่นๆ อีกที่น่าใช้นะครับ
ลองใช้ดูครับ แล้วจะติดใจ

:slight_smile:

สำหรับ FastStone Capture ตัวนี้ ผมยกให้เป็น The Best ในใจผมเลย

1. โปรแกรมที่ใช้ capture ภาพนิ่ง มีให้ download ฟรีเยอะแยะเลยครับ เข้าค้นหาดูได้ที่ www.download.com แต่เพื่อนๆ ในนี้แนะนำให้แล้วว่า FastStone Capture ดีมาก แต่ผมเองก็ยังไม่เคยได้ลองใช้สักที คงต้องไปหามาใช้ดูบ้างแล้ว ปัจจุบันผมใช้ HyperSnap Dx ครับ ราคา $35 www.hyperionics.com

2. โปรแกรมที่ใช้ capture ภาพเคลื่อนไหว (เหมือนคู่มือการใช้งาน iadmin ของ asis) ชื่อว่า DemoBuilder ครับ software ตัวนี้ราคาแพงมาก สามารถสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ pantiphost.com เพราะคุณสมชายเป็นตัวแทนจำหน่าย หรือจะเข้าไปดูที่เว็บไซต์ผู้ผลิตก็ได้ครับ ที่ www.demo-builder.com

ขอบคุณพี่เอกมากครับที่แนะนำ

ตอนนี้ชำระค่าบริการ Demo Builder 6 - Standard Version แบบ 1 user $199US เรียบร้อยแล้วครับ กำลังดาวน์โหลด …
ท่านใดพอจะมีคู่มือการใช้งานเป็นภาษาไทยไหมครับ