กำลังจะซื้อเซิร์ฟเวอร์ครับ ขอคำแนะนำ และ ข้อเสนอครับ

dell 860 xeon quad-core x3120 2.13Ghz
HDD 250 GBX2 RAID 1
Ram ECC 2GB

เซิร์ฟเวอร์ประมาณนี้นะครับ

อยากวางที่ csloxinfo (เสือป่าก็ดีครับ) เน้นทำ SEO ต้องการต่อออกนอกดีๆ

แล้วก็ต้องการให้บริการย้าย Host ให้ด้วยนะครับ เพราะผมไม่ถนัดด้านนี้เลย มีบอร์ด SMF ที่เป็นปัญหาใหญ่สุด กลัวข้อมูลหาย

จริงๆ ได้ตกลงกับที่นึงไปเยอะแล้ว แต่ผมมองว่า ค่าใช้จ่ายจุกจิกมันเยอะไป

ถ้าทำ SEO และเน้น Link Inter ดีๆ ผมว่าน่าจะอยู่ที่ CAT IDC นะครับ

1. ค่าบริการ Setup, CP, และรายเดือนในการวางเซิร์ฟเวอร์เท่าไร และวางที่ไหน
    ตอบ. Setup ส่วนมากเดียวนี้ผู้ให้บริการไม่เก็บแล้วนะครับ ส่วน CP เดียวนี้บางที่มีให้ฟรีแล้วครับ แต่ถ้าจะซื้อก็ DA ไม่น่าเกิน 4,500 บาท (แนะนำให้ซื้อไปดีกว่าครับ) และแนะนำให้วางที่ CAT IDC

2. รุ่นนี้ใส่ Ram ธรรมดาได้ แล้วระหว่าง ECC RAM 2 GB กับ RAM ธรรมดา 4 GB อันไหนดีกว่า เพราะ Ram 4GB ถูกกว่าเยอะ
    ตอบ. อันนี้ขึ้นอยู่กับการใช้งานว่าเครื่องเราต้องการใช้งานแบบไหน (ตอบยากพอสมควร)

3. RAID1 จำเป็นแค่ไหน ผมทำเว็บ บันเทิงทั่วๆ ไป แต่ถ้าข้อมูลหายหมด ก็เน่าเช่นกัน
    ตอบ. จำเป็นไหมถ้ามีได้ก็ดีครับ และก็ควรมีระบบ Backup แบบ tar ข้อมูลเก็บไว้ก้จะดีครับ

lol ผม ขอเสนอ เลยละกัน

PowerEdge ™ PE860 with Quad Core Xeon Pro 3210, 2x4MB Cache, 2.13GHz, 1066MHZ FSB

ตอบ
ข้อ 3. ปกติ ECC ออกแบบมาเพื่อให้ทำงานได้อย่างมีเสถียรภาพนะครับ ราคาก็ออกมาห่างกัน
ข้อ 4. เรื่อง RAID จริง ๆ จะช่วยเรื่องการทำงานที่ต่อเนื่อง ลดอัตรา Down time ครับ
ถึงมี RAID ก็ต้องทำการ Backup ด้วยครับ

อย่างถ้าไม่มี RAID แต่มีระบบ Backup ข้อมูลไว้
ก็ต้องหา Harddisk เปลี่ยนทันที ถ้ามีประกันแบบ dell ก็รอวันถัดไป
แล้วก็ต้องลง OS กับ config ใหม่ (อาจจะทำ ghost ไว้)
จะเห็นได้ว่า ถึงข้อมูลไม่สูญหาย เครื่องก็อาจจะ Down เป็นวัน
แล้วไหนจะต้องเสียเวลาไปจัดการมันอีก

ถ้าทำ raid ไว้ ก็เข้าไปเปลี่ยนอาจจะต้อง down เครื่องลงแป๊ปหนึ่ง
และไม่ต้อง down เลยถ้าเป็น Hot Plug (แต่ 860 ไม่ supuport Hot Plug)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และข้อเสนอนะครับ

สงสัยคงจะเอาแบบ RAID แล้วล่ะ น่าจะปลอดภัย และยืนได้นานด้วย

เด๊ยวคงต้องออกไปข้างนอก ใครมีข้อเสนอหรือข้อแนะนำ ส่งมาเรื่อยๆ นะครับ คืนนี้จะกลับมาอ่านทั้งหมดนะครับ

ของคุณ roommini

:slight_smile: ได้ครับท่านหวังว่าได้ทำธุรกิจร่วมกันครับ

ให้ได้ 50000 ถ้วนครับ

PowerEdge™ 860, Quad Core Xeon Pro X3210, 2x4MB Cache, 2.13GHz, 1066MHZ FSB
Dell™ OpenManage™ Software Kit for PowerEdge™ 860
3 Years Next Business Day (8x5) Onsite Response - Silver
2GB (2x1024), DDR-2 667MHz ECC 2R Memory
CDRW/DVD Combo Drive with 24x Max Speed
Raid 1, SAS5/i Integrated, 2 HDDs SAS 5/iR Controller Card
2 x 250GB 3.5-inch 7.2K RPM SATA II Hard Drive - Non Hotplug
Static RapidRails™ for PowerEdge™ 850/860
Free Bies: Cash Off BHT 10,000
Free Bies: Free Delivery

แต่ไม่มี Colo ที่ CS น่ะครับมีแต่ที่ CAT
ราคายังไม่รวม Vat นะครับ

1. ไม่ทราบราคา เพราะไม่ได้ขายเครื่อง Dell รอท่านอื่นมาตอบ
  2. ค่า Setup + CP Directadmin ฟรีตลอดอายุสัญญา ค่าวางเดือนละ 2500บ วางที่ CAT-IDC ชั้น13
  3. ECC RAM คือ RAM ที่มาี parity bit หรือพูดง่ายๆคือมี bit ตรวจสอบ หากข้อมูลใน ram กับ parity bit ไม่ตรงกัน ก็จะค้างไปเลย เพื่อป้องกันความเสียหาย
    หากเป็น RAM ธรรมดา หากมีข้อมูลจุดใหนใน RAM เปลี่ยนแปลงผิดพลาดไปจากที่ควรจะเป็น ระบบจะไม่รู้และเมื่อนำข้อมูลที่ผิดไปใช้ก็อาจก่อความเสียหายต่อระบบหรือข้อมูลได้
  4. Raid 1 คือการเก็บข้อมูลเหมือนๆกันลง HD2 ลูก หาก HD ตัวใดตัวหนึ่งเสีย ระบบยังทำงานต่อไปได้โดยเครื่องไม่ down
    แต่อย่างไรก็ดี หากเครื่องติืดไวรัสหรือเผลอลบไฟล์ ข้อมูลก็จะถูกแก้ไขทั้ง 2 HD ไม่สามารถกู้คืนได้ จึงจำเป็นต้องมีการ backup ด้วย

ข้อควรระวังสำหรับ Raid1 บน Dell 860 เท่าที่พบมาคืออัตราการเขียนช้ามาก (OS FreeBSD) ดังนั้นหากเครื่องมีเวบที่ load หนักๆ
แนะนำว่าไม่ควรใช้ Raid (ถ้าใช้ FreeBSD) ส่วน Linux/windows ยังไม่เคยทดสอบว่าช้าหรือเร็ว

ไม่ทราบว่าใช้ RAID รุ่นไหนอยู่ครับ 860 จะมี RAID CARD 2 รุ่นสำหรับ Model นี้ครับ

หากต้องการซื้อเซิร์ฟเวอร์ ในราคาประหยัดกับข้อเสนอดีๆ

สนใจดูรายละเอียดที่ www.siam24host.com

ราคาคุณ roommini ได้ใจจริงๆ ครับ

inter ไม่ลอง true เหรอครับ ของพี่เค้าออกนอกของเค้าเองไม่เกี่ยวกับใคร

ลืม true ไปเลยเห็น icez เคาบอกว่าสุดๆๆ เหมือนกัน

:slight_smile: ทรู U ละ 7000 - 5000 แล้วแต่ตกลง อิอิ ยังไม่รวม VAT PORT 100