ข้อข้องใจกับเว็บที่เปิดให้บริการ "โหลดหนัง โหลดเพลง" ที่มีโฮสในไทยครับ?

ข้อข้องใจกับเว็บที่เปิดให้บริการ “โหลดหนัง โหลดเพลง” ที่มีโฮสในไทยครับ?

1.อยากทราบว่าทำไมยังสามารถเปิดให้บริการได้ เพราะมีไฟล์ที่ผิดกฏหมายชัดเจนอยู่ในเว็บ (เป็นเว็บที่ดังคนเข้าใช้งาน 3-4 หมื่นคน/วัน) กฏหมายไม่สามารถทำอะไรกับเว็บพวกนี้ได้เหรอครับ หรือทางเจ้าของโฮส เจ้าของตู้ก็เป็นใจ เลยปล่อยเลยตามเลย

สาเหตุที่ถามเพราะผมคิดว่าตอนนี้ก็มี พรบ.คอม ออกมาแล้ว เจ้าของเว็บไซต์เขาไม่กลัวกันเลยเหรอครับไม่เข้าใจ?
หรือว่ามันไม่ผิดกฏหมายครับ ถ้าคนทำโฮสบอกว่าไม่ผิดผมก็อยากลองทำด้วยเพราทำง่ายและคุ้ม

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ

"ผิดกฎหมายแต่คุ้ม"หรือเปล่า :unsure:

โหลดหนัง โหลดเพลงแบบใหนครับ

1. บิตโทเร้น

2. เว็บฝากไฟล์

3. บอร์ดแจกเพลง

4. มีเพลงมีหนังให้โหลดจาก server ของเค้าตรงๆเลย ฟรี หรือ เสียตังก็ว่ากันไป

จากข้อ 1 - 3 มันมีข้อหลีกเลี่ยงอยู่บ้างอ่ะนะครับ ( คิดว่า )

[quote author=superdog link=topic=8126.msg77133#msg77133 date=1191768232]
โหลดหนัง โหลดเพลงแบบใหนครับ

1. บิตโทเร้น

2. เว็บฝากไฟล์ << - แบบนี้ครับ

3. บอร์ดแจกเพลง << - แบบนี้ครับ

4. มีเพลงมีหนังให้โหลดจาก server ของเค้าตรงๆเลย ฟรี หรือ เสียตังก็ว่ากันไป

จากข้อ 1 - 3 มันมีข้อหลีกเลี่ยงอยู่บ้างอ่ะนะครับ ( คิดว่า )

อย่างว่าหละครับ บ้านเรากฏหมายมีเพียบ เกิดเรื่องที เอาออกมาใช้ดีครับ
พรบ คอมก็เช่นกันเงียบๆ ไปแล้ว บูม อยู่แป๊ปนึง ตอนนี้หากใครไม่เกิดเรื่องก็ดีไป เกิดเรื่องขึ้นมา ก็ซวย หากโดนเรียกตรวจสอบ

มีการตรวจสอบปรับจริงไหม คง ต้องถาม จนท หละครับ เพราะงานแบบนี้หากเป็นคดี คงได้เห็นข่าวกันแทบทุกรายการแน่ๆ เพราะใครๆ ก็สนใจ…

หลายคนอาจจะไม่ค่อยอยากอ่านกระทู้นี้น่ะครับเพราะคิดว่ามันเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้วหรือเปล่า? เลยไม่ค่อยแสดงความคิดเห็นกัน…

หรือว่า win อีกตัวจะเป็นผู้ให้บริการโฮสติ้ง (อันนี้คิดขำๆน่ะครับอย่าเครียด)

ผิดแน่นอนครับ เพิ่งได้รับจดหมายขอความร่วมมือ

[quote]สมาคมฯเข้าใจดีว่าเสียงเพลงเหล่านี้ได้ถูกทำขึ้นโดยบุคคลที่สาม

ผิดแน่นอนครับ แต่ถ้าจะดิ้นให้หลุดมันก็ไม่ยาก เพราะว่าไฟล์ไม่ได้อยู่ที่เขาอ่ะครับ

เว็บเหล่านี้ ส่วนมากจะเช่าโฮสนอก หรือ ทำบอร์ดนอกซะส่วนใหญ่ ตำรวจไทยทำอะไรไม่ค่อยได้

แต่อย่างว่าล่ะครับ ถ้าคนเค้าเอาจริง มันก็น่าจะเอาเรื่องได้พอสมควร แต่ว่า คุ้มกับเสี่ยง หรือ ปล่าวก็เท่านั้นเอง

มีไปทำไม?

มีกฏหมายนับพันมาตรา
แต่มีอาชญากรอยู่เต็มเมือง
มีไปทำไม?

ไม่ได้พูดเองนะครับ ของท่าน ว.วชิระเมธี
ตามรูป

ถ้าผมเป็นตำหนวด ผมคิดว่าผมตามไม่ยากน่ะ เบอร์โทรก็มี เลขที่บัญชีก็มี ชื่อก็มี (ส่วนลงโฆษณา) ยื่นเรื่องไปธนาคารขอประวัติของผู้เปิดบัญชี และก็เชือดไก่ให้ลิงดู

หรือว่าลองเมล์ไปถามป้า… adsense เมืองไทย น่าจะมีชื่อที่อยู่ในการจ่ายเงินน่ะ

คุณคิดเหมือนผมใหมครับ?

พอดีวันนี้โฮสนอกเดี้ยงน่ะครับ เข้าเว็บนอกไม่ได้เลย (เลยทำให้เกิดกระทู้นี้ขึ้นมา)
ปกติผมเข้าบอร์ดไทยที่มีคนใช้งานเยอะเพราะผมจะทำ SEO พอดีมีชื่อเว็บประมาณดังกล่าวในบัญชีเว็บของผมเลยลองถามดูความเป็นมาเป็นไปนิดๆหน่อย ชื่อเว็บ p…g.com (น่าจะใช่โฮสไทยนะ)

ถ้าจะโทษก็ไปโทษเน็ตน่ะครับที่เข้าโฮสนอกไม่ได้เลยทำให้ผมต้องเข้ามาบ่นเรื่องนี้ …ซะงั้น

ส่วนใหญ่พวกนี้เป็นประเภทเสือปืนไวครับ บวกสินมั่นคง
มาเร็ว เคลมเร็ว ซ่อมเร็ว … เลือกฝาก หรือเลือกโฮส
ที่ไม่ค่อยมีการตรวจสอบ จากนั้นก็เริ่มการได้เลย
ที่ไม่เกรงกลัวเพราะพวกนี้รู้ช่องของกฏหมายครับ

ส่วนหัวข้อเรื่องดี น่าสนใจ แต่ถ้ากลายเป็นกระทู้โปรโมทไปมันจะไม่ดีครับ

ปุ๊ก

:slight_smile: กฏหมายไทยมันรู เยอะครับ

เรื่องพวกนี้มันเข้าข่ายกฎหมายลิขสิทธิ์ครับ

พรบคอมฯ ไม่เกี่ยว

:blush:

จริงๆ ก็ไม่ต่างอะไร กับหนังซูม หนังก็อป เพลงmp3
ที่มีขายอยู่ตามห้างคอมดังๆ ตลาดนัดตามต่างจังหวัด
ทำไมพวกนี้ถึงยังมีอยู่ ทั้งๆ ที่กฎหมายลิขสิทธิ์ก็มี

ตำรวจไม่จับเพราะไม่มีเจ้าทุก
ตำรวจไม่จับเพราะเป็นเพื่อนกับเจ้าของร้าน
ตำรวจไม่จับเพราะรับเงินจากเจ้าของร้าน
ตำรวจไม่จับเพราะเจ้าของร้านเป็นเมียหรือญาติตำรวจ

เคเบิลท้องถิ่นฉายหนังซูม หนังชนโรง หนังแผ่นออกใหม่อยู่ได้ไง?
น่าคิดนะ…

:slight_smile: