อยากวางเครื่องในไทย แต่ผู้ใช้ส่วนใหญ่อยู่ต่างประเทศ ทำไงดีอ่ะครับ

คือว่าผมอยากวางเครื่องในไทยหนะครับ แต่เกิดปัญหาที่ว่าผู้ใช้เว็บของผมส่วนใหญ่จะอยู่ต่างประเทศหนะครับ
ผมเลยติดปัญหาอยู่ว่าจะทำไงดี เพราะผมอยากทำเครื่องเองเซตเอง ไม่อยากใช้บริการฝรั่ง
เว็บของผมที่จะเอามาวางนี่ เป็นเว็บพวก ให้บริการไฟลล์ อ่ะครับ พวก อัพโหลด และดาวโหลด
ส่วนผู้ใช้งานจะอยู่ที่ประมาณ 100000 คนต่อวัน ซึ่งก็จะใช้บริการพวกดาวโหลด

พอดีผมอยากให้การดาวโหลดของผู้ใช้เร็วๆด้วยหนะครับ

พอจะมีทางที่ผมจะวางเครื่องในไทย แล้วได้แบนวิดเยอะๆ แล้วก็กว้างๆรึเปล่าครับ
อยากให้เฉพาะเว็บผมแบนวิดต่างประเทศไม่ต่ำกว่า 100Mbs-1000Mbs

ใครพอจะแนะนำได้บ้างครับ ช่วยหน่อยนะครับ หัวล้านกว่าเดิม 2 เซนแล้ว :blush:

ท่าจะยากครับ

แค่ B/W Inter 100 Mbps นี่หายากแล้วแหละครับ
ในเมืองไทยคิดราคากันจริง ๆ เป็น Mbps ครับ

งานนี้มีแววต้องซื้อ b/w inter เองเลยมั้งครับ

ไม่แพงเท่าไหร่ฮะ แค่ประมาณ mbps ละ 20,000 ต่อเดือน
เอา 100mbps ก็เดือนละ 2,000,000

ไปวาง ต่างประเทศ เต๊อะ

เช่าที่ ตปทดีกว่าครับ ไม่งั้น Link ไทย ขาดที ก็ ซวย ที นะครับ

ขอบคุณทุกคนมากเลยครับ

กรณีที่ 1
ผมขอถามคำถามเพิ่มหน่อยนะครับ คือเว็บของผมให้บริการฝากไฟลล์ฟรี
แล้วก็มีคนใช้เยอะพอสมควรหนะครับซักประมษณวันละ 50000 คนเป็นอย่างหน้อย ทั้งหมดนี่เป็นบริการ ดาวโหลด
ก็เฉลี่ยคนละ 10 mb

ก็จะได้เป็น 0.5TB ต่อวันหนะครับ แล้วผมอยากทราบว่าเครื่องที่ผมมองอยู่จะรองรับไหวรึเปล่าหนะครับ โดยผมได้มอง dedicated
ตามลิ้งนี้ไว้ครับ

http://www.alphared.com/lists.cfm

ผมควรจะเลือก แปลนไหนดี หากที่บอกมานี้ไม่พอ ผมควรจะเช่ากี่เครื่องดีครับ

/// กรณีที่ 1 นี้ผมยังไม่ได้ทำแต่ตั้งใจว่าจะทำในเร็วๆนี้ เพื่อรองรับการโตของเว็บในกรณีที่ 2 เพราะมีบางส่วนที่ผู้ใช้เค้ารั่วไหลไปเว็บอัพโหลดอื่น เลยงกรู้สึกเสียดายขึ้นมาหนะครับ

ลืมบอกไปครับ ผมยังไม่เป็นมือใหม่ด้วยซ้ำ เพราะไม่เคยเล่น server เลยหนะครับ ที่ใช้มามีเพียง VPS
แล้วเว็บที่พูดถึงพึ่งเปิดได้ไม่นาน ทำให้ผมไม่มีประสบการณ์พอที่จะแก้ปัญหาส่วนนี้ได้ครับ

ยังไงก็ขอคำแนะนำอย่างละเอียดด้วยนะครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนมากเกินไป

ลองสอบถามเค้าดูครับ ว่า Upgrade ที่หลังได้เปล่า

ถ้าได้ ก็เลือกต่ำสุดไว้ก่อนเลยครับ