ถามเรื่องระบบเมลล์ที่ต้องการความเสถียร

ลูกค้าเราทุกคนต้องการมีโดเมนเป็น Name@domain.tld ครับ แต่มีปัญหานิดนึงตรงที่โอกาสในการรับเมลล์ในช่วงที่เครื่องดาวน์ เน็ตเวอร์คมีปัญหา ตรงจุดนี้มีแนวทางในการแก้ปัญหายังไงบ้างครับ เช่น

1. เช่า VPS เล็กๆ ไว้เป็น DNS แล้วแยก MX ชี้ไปหา 2 เครื่อง
  2. เพิ่ม ns3. ns4. ชี้ไปที่เซอร์เวอร์อีกลูกนึง

รบกวนหน่อยครับ จะลาออกจากงานเพราะเรื่องนี้แหละ เครื่องดาวน์ทีไรไม่ว่าลูกค้าจะส่งเมลล์มาหรือไม่ ผมต้องโดนประมาณว่าทำให้ บ. ขาดโอกาสในการขายเสมอ

ข้อ 1 น่าจะ work กว่าครับ

ส่วนข้อ 2 นี่ใช้ไม่ได้ทั้งในทางทฤษฎีและปฏิบัติ สำหรับการเซตเพียง mail server อย่างเดียวเลยครับ
ยกเว้น create ns3-4 แบบ slave server เพื่อให้ sync ข้อมูลกับ master server ตลอดเวลา
แล้วก็ทำตามข้อ 1 อีกที จะได้ไม่เจอปัญหา nameserver ล่ม

อ่ะโห… ขอบคุณครับ

ถ้าเราไปตั้ง DNS ไว้ที่เมืองนอก (ค่า VPS มันถูกดี) มันจะมีผลต่อความเร็วไหมครับ หรือจะอัพเดทช้ากว่าในไทยแค่นั้น

ไม่ต่างครับ
แต่แทนที่จะทำอย่างนั้น ทำไมไม่เซต nameserver มันทั้งสองประเทศไปเลย lol
(ถ้าจะเช่า vps ต่างประเทศน่ะนะ)

อย่างที่บอกครับ mail server ไม่ล่ม แต่ dns ล่มก็จบเห่เหมือนกัน
ต่อให้คุณมี ns 1-9999 แต่ถ้าชี้มาที่ ip เดียวกันก็ไม่มีประโยชน์ครับ
มีแค่ ns1 กับ ns2 แต่ชี้ไปคนละที่กันดีกว่าแน่นอน (สำหรับ nameserver)
ส่วนระบบ mail กำลังอ่านวิธีใช้หลายเครื่องทำ mail server อยู่

ลืมบอก เรื่อง dns update นั่น ไม่เกี่ยวกะตั้งที่ในประเทศหรือต่างประเทศเท่าไหร่ครับ มันมีผลแค่นิดเดียวจริงๆ
ส่วนหลักคือเรื่อง TTL (ค่า expire time ของ dns record) ครับ
ตั้งไว้ต่ำ ยิ่ง refresh เร็ว แต่เป็นการเปลืองระบบโดยใช่เหตุเหมือนกัน

ผมตั้งไว้ที่ 300 เมื่อวานซืนย้ายเครื่อง แก้ ip ปุ๊ปไม่เกิน 5 นาทีเข้า ip ใหม่หมดเลยไม่ว่า isp ไหน

อ่า ขอบคุณครับ