สอบถามเรื่องคอนเน็กหลุดและเซกชั่นครับ

1. การที่ Mysql Connect หลุดบ่อยๆ อันเนื่องมาจากหลายๆกรณี เช่นคนเข้าเยอะ หรือน้อย แต่ว่าการหลุดแบบนี้มันเกี่ยวกับการจูน Mysql หรือเปล่าครับ แล้วมีวิธีไหนที่จูนแล้วสามารถรองรับการคอนเน็กของคนใช้เยอะๆ หรือว่าหลุดยากๆบ้างครับ (ขอวิธีจูนด้วยนะครับ)

2. การที่เว็บไม่เก็บเซกชั่นใดๆเลย (มีผลต่อการนับจำนวนคนชมกระทู้ หรือการนับสถิติ) อันนี้ผมคิดไปเองนะครับ เพราะว่าเว็บไม่สามารถเก็บสถิติหรือว่าคนเข้าชมกระทู้ได้ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ หรือว่าเป็นที่เว็บหรือว่าโฮสครับ เคยลองทดสอบที่โฮสอื่น ก็ปกติครับ (เจ้าของโฮสสามารถกำหนดเรื่องแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ)

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ เพราะตอนนี้มีปัญหาเว็บไม่เก็บสถิติใดๆเลย ทั้งตัวฟอรัมและของเว็บเองครับ และการคอนเน็กหลุดอยู่เรื่อยๆครับ ไม่ว่าจะคนน้อย หรือมาก เลยขอการจูน mysql ที่เสถียรๆเร็วๆแรงๆหน่อยครับ P.D 3.20 กิ แรม 2.0 กิ ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับป๋ม อิอิ

ใช้ OS/MySQL เวอร์ชั่นอะไร?
my.cnf กำหนดค่าอย่างไร?

แจ้งข้อมูลเบื้องต้นด้วยครับ