พูดถึงโดเมนเนม

จะว่าไปโดเมนเนมมันก็คือชื่อที่ตั้งมาคิดเอง ตั้งเอง ละทำไหมต้องไปเสียเงินให้ต่างประเทศด้วยอ่ะ งง… ภาษีก็เหมือนกัน ชื่อเราก็คิดเอง ตั้งเอง ละเวลาใช้ต้องไปจดเสียภาษีให้รัฐ…แปลกดีแหะ

มันเป็นระบบ + มาตรฐานของมันอยู่แล้วครับ เรื่อง domain เนี่ย

คุณจะตั้ง nameserver ของคุณเองก็ได้ ถ้าอยากใช้เป็นการภายในน่ะครับ
เพราะโลกภายนอกเค้าจะไม่รู้ว่าคุณตั้งของคุณเอง (ด้วยความที่ไม่มีอะไรชี้ไป)

ยังงงอยู่ว่า
1.รู้ระบบของ Domain อยู่แล้วแต่มาpost บ่น
2.ไม่รู้และต้องการหาข้อมูลเกี่ยวกับdomain เพิ่มเติม

อันไหนครับ

นั่นสิครับ … ผมก็ยังไม่เข้าใจวัตถุประสงค์ในการ post ของคุณ จขกท. เลยเหมือนกัน ว่าต้องการอะไร … เห็นข้อความใต้รูปภาพ ของคุณ จขกท. บอกว่า รับจดโดเมนด้วย เลยยิ่ง งง ไปกันใหญ่

รู้แต่ว่าขุดกระทู้เก่าขึ้นมาเยอะเลย

[quote author=krit2550 link=topic=7548.msg70908#msg70908 date=1187162806]
จะว่าไปโดเมนเนมมันก็คือชื่อที่ตั้งมาคิดเอง ตั้งเอง ละทำไหมต้องไปเสียเงินให้ต่างประเทศด้วยอ่ะ งง… ภาษีก็เหมือนกัน ชื่อเราก็คิดเอง ตั้งเอง ละเวลาใช้ต้องไปจดเสียภาษีให้รัฐ…แปลกดีแหะ

ประชาธิปไตย…ไม่ได้สอนห้ามยุ่งการเมือง มีแต่สอนให้สนใจการบ้านการเมือง แต่กระทู้นี้ก็ยังโยงเรื่องโดเมนกับการทำงานของรัฐไม่ถูกครับ

โดเมนเนม… มีองค์กรบริหารและดูแล เหมือนคลื่นความถี่วิทยุ ที่ต้องมีหน่วยงานจัดสรรและดูแล การจะใช้ความถี่ใด…ต้องขออนุญาต

โดเมนก็เหมือนกันครับ

ค่าจดโดเมน คือค่าขอใบอนุญาต (คิดมากไปได้)

ที่เตือนไม่ใช่อะไรหรอกครับ กลัวบอร์ดมีปัญหา
ก็รู้ๆ กันอยู่ ว่าเรายังอยู่ในยุคอะไร
ถ้าต้องการพูดคุยเรื่องพวกนี้ แนะนำไปบอร์ดเฉพาะ ดีกว่าครับ

:slight_smile:

เอ่อ นั่นสินะครับ อ่านแล้วจับไม่ได้ว่ากำลังพูดถึงเรื่องอะไรอยู่ :unsure: