เหตุผลที่เราควรรักแม่ มากกว่าแฟน

เนื่องในวันแม่แห่งชาติ … เห็นบอร์ดเหงาๆ เลยเก็บเอามาฝาก ครับ

เหตุผลที่เราควรรักแม่ มากกว่าแฟน

แม่. . . ไม่เคยหลอกให้เราหลงรัก เพราะเราเต็มใจรักแม่ โดยไม่ต้องหลง

แม่. . . อาจเคยตีเราให้เจ็บ แต่ไม่เคยทำให้เราเจ็บหัวใจ
แม่. . . ส่งเสียเรา แต่เราต้องส่งเสียแฟน

แม่. . . ไม่เคยบอกเลิก
แม่. . . เป็นแบงค์ส่วนตัวที่เวลากู้ไม่เคยคิดดอกเบี้ย และไม่ค่อยทวงคืน

แม่. . . เห็นเราเดินแก้ผ้าตั้งแต่เล็ก โดยไม่เคยติเรื่องรูปร่าง
แม่. . . เป็นคนที่เห็นเราดีกว่า แฟนของแม่เสมอ ขอหอมแม่ไม่ยากเท่าขอหอมแฟน

แม่. . . ยอมตัดสะดือตัวเองเพื่อให้เราเกิดมา
แม่. . . สอนให้เราพูดได้ เพื่อจะไปบอกรักแฟนตอนโต
แม่. . . ยอมเป็นยายอ้วนลงพุงตั้ง 9 เดือน เพื่อให้เราอาศัยอยู่ข้างใน

และในประเทศนี้ไม่มี . . . “วันแฟนแห่งชาติ”

ขออนุญาติใช้พื้นที่เล่าเรื่องของผมบ้างนะครับ

วันนี้ผมอยากบอกว่าผม มีความสุขมากครับ ทีไ่ด้เดินทางกลับไปกราบแม่ และได้เจอแม่ ได้พูดคุย ได้อยู่ใกล้ๆ ท่าน
ก่อนอื่นต้องบอกว่า แม่ผมท่านป่วยเป็นมะเร็งนะครับ มีน้องสาว ดูแลอยู่ใกล้ชิดทุกวันส่วนผมก็ส่งเงินไปให้ และก็ต้องกลัีบไปหาแม่ทุกอาทิตย์เป็นประจำครับ

ปกติวันแม่ผมก็ต้องไปหาแม่ทุกปีนะครับ แต่ปีนี้มีอะไรมากกว่าปีก่อนๆ (มีของไปฝากแม่หลายชิ้นนะครับ)

• แบรน์รังนก 1 กล่อง
  • ผลไม้ ขนม ของทานเล่น
  • ดอกมะลิ + ดอกกุหลาบ
  • ของขวัญ (แฟนผมเลือกให้เป็นเสื้อสีขาว ลายลูกไม้ )
  • ที่สำคัญ มีการ์ดและมีเงินจำนวนหนึ่งอยูในซอง (ซึ่งเป็น จำนวน 5 หลัก) (ไมไ่ด้มากมายสำหรับหลายๆ คน แต่สำหรับผมมากพอสมควรนะครับเนี่ย)

สำหรับผมนะครับ ผมคิดว่าแม่ไมไ่ด้ดีใจ หรือมีความสุข กับสิ่งของเหล่านี้ที่ท่านได้รับ
เท่ากับ เราที่เป็นลูกของท่าน ไม่ลืมท่านและยังรักเคารพท่าน และ ยังเรียกท่าน ว่า ‘แม่’

หลังจากนั่นคำอวยพรที่แม่อวยพรมา คือ ขอให้ลูก รวย รวย รวย รวย รวย และ มีสุขภาพที่ดี
ผมรู้สึก อึ้งไปพักหนึ่ง และ บอกแม่ว่าขอบคุณครับ แต่อยากเปลี่ยนเป็นให้แม่อยู่กับผมนานๆ ดีกว่าครับ

เชือ่ไหมครับ ปัญหาเรื่องงานก็เยอะ งานที่ค้างคาก็ยังมี เรื่องที่ยังคาใจก็ยังมีอยู่
แต่มีความรู้สึกหนึ่งเข้ามาแทน ‘มันอิ่มเอิบอิ่มใจ’ แบบพลังเต็ม มากกว่า 100% ซะอีก
ลองไปชาร์ทพลังแบบผมดูนะครับ

เออ อ่านแล้วอึ้งไป อันนี้เรื่องจริงของคุณ helpme เองเลยหรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ คุณแม่เป็น มะเร็ง ที่ส่วนไหน และระยะที่เท่าไหร่แล้วครับ

ยอดเยี่ยมมากเลยครับ คุณ helpme … ขอบคุณมากครับที่เข้ามาถ่ายทอดเรื่องราวดีๆ ให้เพื่อนๆ สมาชิกฟัง และขอยกย่อง การทำหน้าที่ของลูกที่ดี ไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

ในบรรดามงคล 38 ประการ นั้น ผมถือว่าข้อ มาตาปิตุอุปัตถานัง… การเลี้ยงดูบิดามารดา เป็นข้อที่สำคัญที่สุด พ่อแม่ คือพระอรหันต์ ในบ้าน เราไม่ต้องเสาะแสวงหา หรือ เดินทางไกลเพื่อไปไหว้พระ 9 วัด ให้เสียเวลาเลย เพราะ เราทุกคน มีพระอรหันต์ อยู่ในบ้าน อยู่แล้ว

วันนี้เป็นวันดี จึงอยากเชิญชวนเพื่อนๆ เข้ามาเล่าเรื่องราวให้ฟังว่า วันนี้ ได้ทำอะไรเพื่อแม่กันบ้าง ส่วนผม เมื่อวานพาแม่ไปทำบุญเลี้ยงพระที่วัด และเย็นนี้ก็จะทำอาหารทานร่วมกันในครอบครัว ครับ

ขอแสดงความนับถือคุณ helpme อย่างยิ่งครับ เชื่อว่าเพื่อนๆ THT อีกหลายท่าน
คงใช้โอกาสวันแม่นี้ได้สื่อสารกับแม่ของทุกคนด้วยครับ

รักแม่ และครอบครัว
ปุ๊ก

ผมก็ตื่นมาไหว้แม่แล้ว ไม่สิ ยังไม่ได้นอนมากกว่า

ทุกเดือนผมก็ให้เงินแม่ไว้ใช้จ่ายในบ้านเดือนละเล็กๆน้อยๆทุกเดือนเหมือนกัน ค่าน้ำ ค่าไฟ ทั่วๆไป เดือน ละไม่กี่พัน แต่ก็ทำเต็มที่แล้ว