อะไรกันนี่ มัน มาจากไหน กันไอ้พวกนี้

วันๆ มันจะเจาะ ssh เค้าไปทั่ว เลยหรอ มีมาทุกวัน

ลองเปลี่ยน port ssh สิครับ

เปลี่ยน port ช่วยได้เยอะเลยครับ

ถูกต้องครับ
และอาจปรับแต่งค่า ใน sshd เพิ่มเติมครับ
เช่นค่า LoginGraceTime (หมายถึง login ให้สำเร็จในช่วงเวลาที่เรากำหนดไว้)

ควร ใช้วิธีการ su- เข้าครับปลอดภัยขึ้นมากทีเดียว
และปิดไม่ให้ ใช้ root login ตรง PermitRootLoing no *** ต้องทำ su แล้วเท่านั้น มิฉนั้น เข้าเครื่องไม่ได้แน่ๆ

ปิดไม่ให้ user ใดๆ ในเครื่องใช้ ssh ครับ
อันตราย มากทีเดียวหากบอทมันรันผ่านมาได้

Allow เป็นบาง user ด้วยยิ่งดี แล้วใช้ sudo เอา