เมื่อติดตั้งเสร็จ จะใช้งานได้กี่ปีได้ครับ

ในการติดตั้ง os และ cp เราทำการ config เรียบร้อย (ถ้าเกิดว่า HDD ไม่พัง)
นานไหมครับ กว่าพี่ๆจะลง os และ cp และทำการ config ใหม่อีก

ขอบคุณครับ

ก็จนกว่า OS นั้นๆ จะพังละครับ เพราะการติดตั้งใหม่บ่อยๆ ไม่ใช่เรื่องสนุก

สำหรับ cp ทำอย่างมากก็แค่อัพเดท
นอกเสียแต่ว่าจะมีการเปลี่ยน cp ตัวใหม่
คนละยี่ห้อ คนละเวอร์ชั่น อันนั้นก็ต้องติดตั้งใหม่

เดี๋ยวรอผู้่มีประสบการณ์โชคโชนมาตอบอีกทีนะครับ

lol

หลังจากลง OS เสร็จ… และ Final Config & Setup เสร็จหมด (รวมไปถึง CP ด้วย)
ส่วนใหญ่จะ update เฉพาะ scan virus โปรแกรม และ update virus signature ครับ

และ update patch ตามความสำคัญเป็นกรณีไปครับ…

เครื่องเก่าที่สุดของผมก็มี FreeBSD 4.6 และ Redhat ES3 ทั้งสองเครื่องนั้นก็สมัยปี 2544 ตั้งแต่ก่อตั้งกิจการครับ…

HDD ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย… อาศัยวัดใจ backup ไปทุกวัน… กะจะปล่อยให้มันทำงานจนมันขอลาออกเองอ่านะ (มีสองเครื่องที่เก่าแบบนั้น)

ก็แค่อยากรู้ว่า…มันจะทำงานได้นานกี่ปี อ่า

ถ้ามือไม่ซน ก็อยู่ได้นานครับ

ผมเจอลูกค้ามา Co-Location

ให้ลง OS + CP

ฮ่าฮ่า… คุณ hack3rb43 ระบุกับลูกค้าที่ขอ root access ไปด้วยสิครับก่อนให้ไป… ว่าไม่รับผิดชอบหากเข้าไปทำอะไรเสียหายเอง ไม่งั้นก็โดนด่าฟรีไป เพราะผมก็เคยโดนมาครับ ถึงต้องตกลงทำความเข้าใจกันก่อน

ผมเคยโดนด่าครับ… ผมก็เลยด่าสวนกลับไป (หายกัน)

คือหากเราไม่ใช่ admin system จริงๆ ไม่อยากให้ใช้ root access เลยครับ… เพราะโอกาส command คำสั่งผิด มีโอกาสมากครับ

เครื่องหากทำเสร็จหมดแล้ว… final หมดแล้ว… แค่เข้าไปชม log ก็พอแล้วจ้า หากพบ error แปลกๆ ก็แจ้ง admin เข้าไปเช็คดู ก็ดีครับ หากทำแบบนี้… จะได้ช่วยกัน double monitor ครับ

คือเขาจะดูแลเครื่องเองไงครับ ไม่จ้าง admin ดูแล

แล้วพอมีปัญหาก็มาโทษ คือรับแค่ Co-Lo เฉยๆ

แต่ลูกค้าดีๆก็มีเยอะ

ถ้าเครื่องนิ่งดีจริงๆ และไม่ใช้เครื่องชนิดหักโหม ไม่ over load จนเกินไปผมว่าอย่างน้อยๆ ก็น่าจะซัก 3 ปีขึ้นไปน่ะครับ
ยิ่งถ้าเครื่องมียี่ห้อด้วย 5 ปีขึ้นครับ

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ

15 ปี หรือมากกว่านั้นครับ ถ้าเครื่องนิ่งดีจริงๆ ไม่โหลดหนัก หรือวางไว้เปิดเครื่องทิ้งไว้เล่นๆเฉยๆตลอดทั้งวันทั้งคืน จะมีก็แต่
ถ่านไบออสของเมนบอร์ดหมดครับ

การลง OS ใหม่ ไม่ว่าจะลงกี่รอบ หรือ Format HDD กี่รอบ ก็ไม่มีผลอะไรทำให้ HDD มีอายุใช้งานสั้นลง หรือทำให้ HDD
พังง่าย อย่างที่หลายๆคนเข้าใจครับ เพราะไม่ได้ไปเขียนหรือกระทำอะไรกับจานข้อมูล ส่วนการกระทำที่เกี่ยวกับการเขียนลบ
หรือการกระทำใดๆที่เกี่ยวกับจานข้อมูล ก็เห็นจะมี Defragment ที่เกี่ยวข้องโดยตรง

(ความเห็นส่วนตัว)
:slight_smile:
Beer

เครื่อง dell ที่ใช้อยู่ถ้าไม่ติดว่าต้อง backup หรือโยกย้ายอะไรมาก
ตอนนี้ใช้งานมา 1 ปี ก็อยากลงใหม่เหมือนกัน ตอนนั้นใช้ freebsd 5.4
อยากลงใหม่เป็น 6.2

ของผม 12 ปี
ลง alpha unix เปิดมาตั้งแต่ ปี 38 ไม่เคยปิดเลย
ไฟดับ ก็มีเครื่องปั่นไฟให้ อาศัยที่เก็บข้อมูล text อย่างเดียวเลยใช้ HDD ไปไม่ค่อยเท่าไหร่
แต่ตอนนี้ก็เกือบเต็มแล้ว

[quote author=kke link=topic=7145.msg66668#msg66668 date=1184065025]
เครื่อง dell ที่ใช้อยู่ถ้าไม่ติดว่าต้อง backup หรือโยกย้ายอะไรมาก
ตอนนี้ใช้งานมา 1 ปี ก็อยากลงใหม่เหมือนกัน ตอนนั้นใช้ freebsd 5.4
อยากลงใหม่เป็น 6.2