ชีวิตที่ปราศจากมือถือ

ไม่มีอะไรครับ
แค่ออกมาบ่นเล่นๆ
ผมเห็นหลายคนเริ่มหงุดหงิดที่ใช้มือถือไม่ได้ เป็นวันที่ 2
ส่วนผมก็เฉยๆ เพราะ ปกติผมก็ไม่ได้ใช้อยู่แล้ว
แต่เซ็ง เพราะ พึ่งชื้อมือถือใหม่เมื่อคืนวันพุธ วันพฤหัสบดีใช้ไมได้ แค่ขำขำ

อยู่ย่านไหนคะนั่น

ปัตตานีครับ

โอ๊ะ มิน่า… เสียใจด้วยค่ะ

แต่หลายคนคงแทบ ลงแดง เลยน่ะนั้น
ยิ่งพวกเด็กวัยรุ่นด้วย

เมื่อดวงใจมีรัก
ดั่งเจ้านกโผบิน
บินไปไกลแสนไกล

หัวใจฉันก็ลอยลิบไป
ถึงแดนดินถิ่นใดนะใจ
โอ้ดวงใจเจ้าเอ๋ย

เมื่อต่างเราก็รัก
จักเกรงกลัวฉันใด
ใจเรานั้นแน่นอน

ขอให้เธอมั่นใจรักจริง
รักเธอจริงแน่ใจขอวอน
ก่อนตัดใจร้างลา

โอ้ ใจ รักเธอ คิดถึงเธอ เฝ้า ครวญหา
โอ้ ใจ นะเออ ไยละเมอ ถึงเธอ ร่ำไป

มอบแด่ใครซักคน
หมดทุกห้องหัวใจ

ฉันจะยอมมอบกายพักพิง
แอบแนบอิงนิรันดร์

โอ้ ใจ รักเธอ คิดถึงเธอ เฝ้า ครวญหา
โอ้ ใจ นะเออ ไยละเมอ ถึงเธอ ร่ำไป

มอบแด่ใครซักคน
หมดทุกห้องหัวใจ

แอบแนบอิงนิรันดร์

แอบแนบอิงนิรันดร์…

สงสารแต่ นักศึกษาที่มาเรียนที่นี้ เพราะติดต่อกับที่บ้านไม่ได้เลย

ตู้โทรศัพธ์ ยังใช้ได้ แต่มีน้อยเมื่อเทียบความต้องการในตอนนี้

คนโทรคงยาวเหยียด

ปล. ใครเข้าเว็บ thzhost คงเจอข้อความนี้

สวัสดีครับ

เนื่องด้วยเลขหมายโทรศัพท์ทั้งสองเลขหมายขัดข้อง
ซึ่งจะสามารถใช้ได้เป็นปกติในวันที่ 3 มิถุนายน 2550 นี้
หากมีข้อสงสัยใดๆ ในระยะเวลานี้ กรุณาติดต่อผ่านทาง MSN หรือ E-Mail ครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ และขออภัยในความไม่สะดวกครับ

แปล:
เนื่องด้วย ผมเดินทางกลับบ้านในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดน
จนถึงวันที่ 2 มิถุนายนนี้ ซึ่งระหว่างนี้ โทรศัพท์มือถือ 3 ค่ายถูกตัด (cdma ยังใช้ได้นะครับ)
ทำให้เล่นเน็ตได้อย่างเดียวครับ T_T

คนโทรไมาค่อยมีครับ เพราะไม่ค่อยแน่ในความปลอดภัย

รักหนอรักไม่จริง ถูกทอดทิ้งใจหาย
รักหนอรักกลับกลาย สิ้นสลายกลายขม
รักหนอรักต้องตรม สุดระทมขมขื่น

รักหนอรักไม่รอ เฝ้างอนงอรอฝืน
รักหนอรักไม่คืน ชื่นเป็นช้ำกำสรวณ
เราหนอเราเฝ้าครวญ เมื่อรักรวนลับล่วง

• เธอหนอเธอขยี้รัก และภักดีของฉันหวัง
    กลายมลายเหมือนฝันๆ ลวง ใจหนอใจภักดีฉัน
    พลีให้เธอทั้งดวง โดนรักลวงทั้งทรวงแหลกแล้วเอย

** ลืมหนอลืมเท่าไร เจ็บเพียงไหนใจเอ๋ย
ลืมไม่ลืมได้เลย โปรดอย่าเย้ยผู้แพ้
ใจหนอใจอ่อนแอ ไม่ผันแปร…รักเธอ

(*,**)

ไม่ผันแปร…รักเธอ
ฮู…ฮู…ฮู…ฮู…ฮู
ไม่ผันแปร…รักเธอ

เพราะเหตุนี้หรือเปล่าคะ
[i]
ด่วน มีเหตุระเบิดทหารลาดตระเวณ ที่อ.เจาะไอร้อง

ข่าวทางวิทยุประชาขน มีเหตุระเบิดทหารลาดตระเวณที่ บ้านบูเกะ อ.เจาะไอร้องจ .นราธิวาส และมีเหตุเผา ที่สามแยกบ้าน จังหวัดยะลา

หลายเหตุการณ์ติดๆ กันเลยอ่ะครับ
ทั้งเรื่องชุมนุมบ้าบอไรนั่น
ทั้งเรื่องระเบิดประปรายอีก

เพลงนี้ จำชื่อคนร้องไม่ได้แล้วล่ะ ผู้หญิง ผมยาวมาก ตัวสูงๆ
ดังในช่วง โอ๋ + ตั้ม 30 ปีได้แล้วมั้ง

เห้อ…
เกิดอะไรขึ้นกับประเทศไทย

:blush:

เพลงประมาณนี้จำได้ว่าพ่อกับแม่ชอบเปิดตอนเด็กๆ
เราก็เลยซึมเข้าหัวมาด้วยเต็มๆ ชอบมากครับ มาลงชื่อฟังเพลง

ปุ๊ก

นักร้อง… สุชาติ ชวางกุล
ดีกรี… นักร้องชายที่ได้รางวัลเอเชียหรือไงเนี้ยแหละครับ

เป็นนักร้องชายที่วัยอ่อนมากครับ หากเทียบกับบันไดเสียง… น้ำเสียง หวานแบบเรียบง่าย หากแต่ฟังนักร้องเป็นจะได้ยินการลากลูกคอลงไปในปวดได้อย่างต่อเนื่อง…และไม่มีสะดุดเลย ลื่นไหลครับ

เป็นนักร้องที่ผมฟังครั้งแรกแล้วไม่ประทับใจ (ตอนนั้นวัยยังอ่อน…ยังไม่สามารถแยกแยะได้ว่าร้องดีหรือไม่ดี)
เป็นนักร้องเทียบชั้นเดียวกับ มณีนุช ล่ะครับ หรือ ชั้นเดียวกับ นันทิดา แก้วบัวสาย ครับ

นักร้องชายที่ไปคว้ารางวัลต่างประเทศมีน้อยครับ

แนวเสียง…ร้องได้ไพเราะ คล้ายๆ อ๊อด ครีบูน ครับ แต่อ๊อด ครีบูน จะสั่นลูกค้าได้สะบัดพริ้วกว่า แต่สุชาติ จะสั่นลูกค้าได้กว้างและลึกลงไปแบบขั้นบันไดได้ดีกว่าอ๊อด…

หากยังร้องเพลงอยู่… เทียบเสียงร้องได้เหมือน แอ๊ด คาราบาว ครับ คือร้องเพลงอะไรก็ร้องได้ลื่นไหลออกมาเป็นเพลงได้ไพเราะ
แต่พอเราเอามาร้อง… ร้องได้เหมือนเป็ดเยอรมัน อิอิ

เพลงนี้หากจำไม่ผิดจะมีอยู่แค่ 4 คอร์ดครับ เล่นวนไป…จนจบ เป็นเพลงฝึกเล่นกีตาร์เลยครับ

คุณทำให้ผมนึกถึงอายุ 14 ?

เพลงที่เขียนมา… อยู่ในช่วงปี พ.ศ. 2524 - 2526 ช่วงปลายของยุคหมดอำนาจคอมมูนิคส์ (ในพื้นที่กองทัพภาคที่ 3 คือเขาค้อครับ)

ในยุคนั้น… ภาคใต้ก็ใช่ว่าจะร่มเย็นนะครับ แต่ยังไม่ร้อนเท่าด้านเหนือที่สู้รบกันบนเทือกเขาค้อ และยอดเขาธงชัยอะไรแถวๆนั้น
ความแตกต่างมันอยู่ตรง… คนในพื้นที่ไม่สามารถแยกแยะได้ว่าพวกไหนพวกเราพวกไหนพวกก่อการร้ายนั้นแหละครับ

พูดไปก็เข้าไปเป็นเรื่องของศาานาไปด้วย มันจะลุกล่ามกันไปใหญ่โต
ทางแก้… คงต้องนำแนวพระราชดำรัส รัชกาลที่ 6 กลับนำมาใช้ น่าจะได้ผลนะครับ

วันที่ 5 แล้ว

ตอนนี้ม๊อบ สลายแล้ว
สัญญาณมือถือใช้ได้แล้ว

เพลงนี้ผมมีอยู่ครับ เปิดในรถยนต์ระหว่างไปทำงาน เพลงโปรดผมเลย …