โครงการ "แข่งขันระบบปฏิบัติการลินุกซ์แห่งประเทศไทย ครั้งที่ 8"

ครั้งที่ 7 มีใครไปสอบมาบ้างครับ ข้อสอบภาคแรก นี่ออกประมาณไหน
ปีนี้เห็นบังคับใช้ debian แล้วสอบภาคแรกนี่จะเน้นไปทาง debian หรือปล่าวหรือถามทั่วไปเกี่ยวกับ linux
อยากไปสอบบ้าง แต่สงสัยจะยาก เพราะว่าผมเองก็ไม่เคยเล่น debian อีกอย่าง linux ก็ใช้เฉพาะทางซะด้วย ไม่ค่อยได้ปรับแต่งในงานออฟิศเท่าไหร่
ใครไปสอบมาแล้วช่วยบอกเป็นแนวๆหน่อย

ไปสอบครั้งที่ 7 มา ไม่เข้ารอบครับ ได้แค่ใบประกาศ แนวข้อสอบ ง่าย ๆ เลย ต้องเป็น admin วิเคราะห์ปัญหาได้ หาทางแก้ได้ จำได้ลาง ๆ ว่ามี squid ด้วย

สอบภาคทฤษฎี เป็นสอบพวก error ซะเกืือบครึ่งแน่ะครับ
ให้ error มา พร้อมแนวทางแก้หลอกๆ lol ตอบให้ถูกนะครับ
เพราะมันผิดแค่ตัวสองตัว (พลาดมาแล้ว T_T)

แล้วที่เหลือก็เป็นพวก linux เบื้องต้น กับ ความรู้ด้านการตั้งค่าระบบ
ไม่มีพวก desktop ซักเท่าไหร่หรอกครับ (ตอนแข่งปฏิบัติเค้าให้ลง server ครับไม่ใช่ client)

หมูๆอย่างงี้นี่เอง

ไปสมัครแข่งมาแล้วครับ ใครที่อยากรู้ benchmark ตัวเอง ไปลงสนามกันดูครับ
http://nlc.opentle.org/display_open

[quote author=kke link=topic=6517.msg60693#msg60693 date=1179543751]
หมูๆอย่างงี้นี่เอง

สู้กันด้วยกฎเกณฑ์แบบนี้ดีครับผม

ใครชนะเลี้ยงเหล้าคนแพ้ใช่ป่ะครับคุณต้น อิอิ

ว่าแต่ใครมีแนวข้อสอบมั่งครับ มาช่วยแนะนำหน่อย ไม่เคยแข่งมาก่อน

แนวข้อสอบพี่ก็ที่ทำๆ อยู่ทุกวันนั่นแหละครับ
ไม่ต้องไปซีเรียสครับ
พวกพี่ๆ ใน THT ผมว่าทำได้กันอยู่แล้ว