สมัครใช้อีเมล์ฟรีกันเยอะไหมค่ะก่อนจะมามีโดเมนเป็นของตัวเองกัน

มีไปทั่วเลยละคะ เจอไม่ได้ สมัครแหลกค่ะ แต่ก่อนมีไม่ถึง 20 เมล์ ยังพอจำได้

หลัง นับ ๆ ไปอีกที มันเกิน 20 ไปเยอะเลยอ่ะนะ

จำไม่ได้แล้วครับว่าเท่าไหร่ สมัครทิ้งไว้จนโดนปิดไปแล้วก็มี
แต่จำได้ว่าเมล์แรกๆ ของผมสมัครที่ Chaiyomail ตอนนั้นดังมาก มาก่อน thaimail

ที่ใช้อยู่หลักๆ ตอนนี้ก็เหลือ 3 ตัว ของ hotmail, yahoo, และ gmail

เชื่อมั้ย แค่ 3 ค่ายนี้ ผมก็มีมากกว่า 20 ชื่อแล้ว
นอกจากชื่อตัวเองแล้ว ชื่ออื่นที่คิดว่าสวย…
หรือชื่อเดียวกับเว็บไซต์ตัวเอง ถ้ายังว่างอยู่สมัครไว้หมด (งกจริงๆ)

:slight_smile:

เมล์แรกกลับเป็นที่ yahoo.com ค่ะ บุกเบิก รองมาก็ chaiyo.com แล้วก็อีกหลายที่ ตายไปแล้วไม่ใช่ไม่ได้ใช้ตายนะค่ะ มันตายเองค่ะ

3

[quote author=cat link=topic=6478.msg60181#msg60181 date=1179246848]

เมล์แรกกลับเป็นที่ yahoo.com ค่ะ บุกเบิก รองมาก็ chaiyo.com แล้วก็อีกหลายที่ ตายไปแล้วไม่ใช่ไม่ได้ใช้ตายนะค่ะ มันตายเองค่ะ

3

ตอนเล่นเนตใหม่ๆก็สมัครไปทั่วแหละครับ แล้วก็ไม่ได้ใช้งานจริงๆจังๆซักที่
ก็อย่างว่าแหละคนหัดเล่นเนต จะไปใช้อีเมล์ทำอะไรนักหนา

พอเล่นไปสักพัก เริ่มจะใช้งานจริงจัง ก็เลือกเมล์เจ้าที่ใช้ดีที่สุด
ก็มาลงตัวที่ yahoo แล้วก็ใช้เรื่อยมาตลอดครับ

พอมีโดเมนของตัวเอง ก็ใช้เมล์โดเมนผ่าน pop3 เป็นหลัก
แต่ก็ยังใช้ yahoo ด้วย

ในอนาคตคิดว่าอาจจะเปลี่ยนจาก yahoo ไปใช้ gmail แทน
เนื่องจาก yahoo ยิ่งพัฒนายิ่งแย่ลงไปกว่าเดิม ตอนนี้เริ่มมีปัญหาภาษาไทยขึ้นมาซะงั้น จากเดิมใช้ได้ดีมาก
ยิ่งถ้าเป็น yahoo ระบบใหม่ ยิ่งไปกันใหญ่ script กินระบบหนักมาก ต้อง switch กลับไปใช้ตัวเดิม

สำหรบ email ของไทย บอกได้เลยว่า ไม่เคยใช้ของเจ้าใหนเลย จะมีก็คือลองสมัครเข้าไปเพื่อลองใช้งานดูเล่นๆ แล้วก็เลิก เพราะส่วนมากจะช้า

เหมือนๆกันแหละครับ สมัครไปทั่ว

เยอะครับ แต่ถึงตอนนี้มีโดเมนเป็นของตัวเอง อีเมล์หลักก็ยังเป็นอีเมล์ฟรีเหมือนเดิม

อีเมลล์แรกในชีวิตใช้ของ yahoo 7 ปีแล้ว email นี้ก็ยังใช้อยู่ ควบคู่กับ email โดเมนของตัวเอง เหมือนกันครับ

ญี่ปุ่นๆ ก็มีกับเขา

doramail.com, poppymail.com, kittymail.com

คือพอเห็นคนที่คุยด้วยมีเมล์แปลกๆ ก็ ชื่อน่ารักแฮะ เป็นไงเนี่ย ไปดูจิ๊

softhome.net ครับ ผมใช้ฟรีตอนนั้นมี pop3 ให้ใช้ติดต่องาน จนวันนี้ก็เลยยอมจ่ายให้ปีละ 15 usd เพราะว่าจำใจ แต่ก็ยินดีจ่ายเพราะว่าเราก็ใช้ฟรีได้ประโยชน์จากเขาก็เยอะ
ที่นี่ระบบ spam เยี่ยมมากครับ ลองไปใช้กันดูได้

เดี๋ยวขอไปลองบ้างนะครับ

lol

ของผมเป็น taee@rocketmail.com
ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ครับ
แต่ฟากสมัครใหม่ไม่ได้แล้วเพราะ yahoo.com ซื้อกิจการครับ