วางเครื่อง ไว้ใจเจ้าของตู้ได้อย่างไรบ้าง

ขอรบกวนถามคำถามท่าน ๆ สมาชิก ทุก ๆ ท่านนะครับ

ถ้าจะวางเครื่องแต่ จะไว้ใจเจ้าผู้ขายได้อย่างไร (ว่าจะไม่โกง )
เพราะรายใหญ่ ๆ ที่ดูมั่งคง ก็ราคาแพง

ขั้นตอนที่ถูกต้องนั้นจะต้องมีการทำสัญญา หรือหลักฐานใด ๆ หรือวิธีการตรวจสอบ
ไว้ให้(เจ้าของเครื่อง)อุ่นใจมั่งครับ

ก็เพราะเหมือนเอาเงินไปกองไว้ สามสี่หมื่น
หรือ อย่างน้อย ๆ ก็อุ่นใจว่า ไม่เอาเครื่องเราไป (โยนทิ้ง)

วางกับผมสิครับ… ดูตู้กันก่อน แล้วมานั่งอ่านสัญญากันก่อน พอใจก็เซ็นต์ ไม่พอใจก็ขอตัว

ทำสัญญาเท่านั้นครับ ถึงจะมั่นใจได้

อย่างน้อยถ้าฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดผิดสัญญา เราก็ฟ้องเรียกค่าเสียหายตามกฎหมายได้

พิจารณาตามเอกสารสัญญาและความเป็นจริงครับ
หากสามารถตรวจสอบข้อมูลผู้ให้บริการ หรือขอ
รายละเอียดต่างๆ ให้ได้ครบถ้วนก็น่าจะโอเคครับ

ครั้งนึงผมเองก็เคยทำผิดพลาด และอีกหลายครั้ง
ผมก็เคยทำผิดซ้ำซาก (เหมือนกัน)

ปุ๊ก

เหอๆ น้าปุ๊ก…

ขอบพระคุณมากครับ

ก็ถามในแง่ …
ความรู้ป้องกันตัวเอง จากคนไม่ได้นะครับ (โกง)
:slight_smile:

จริงๆแล้ว ไม่อยากบอกว่า ตู้ของ therackspace.com เข้มในเรื่อง policy ครับ
ผมว่า ผมไม่กลัวเรื่องโดนโกงครับ ผมกลัวจะไม่มาเอาเครื่องคืนมากกว่า…
เวลาเจอปัญหาทำผิดกฎหมายแล้วหายหัวไป ปล่อยให้เจ้าของตู้รับภาระ

ดูหนังสือสัญญา

คหสต.
คนมีปัญญาเช่าตู้เดือนนึงอย่างน้อย 1/4 ก็ต้องมีรายได้พอจ่ายค่าเช่าหลายๆพันอยู่ต่อเดือน
ขโมยเครื่องนึงได้เงินไม่กี่หมื่น เทียบกับการมีปัญญาจ่าค่าเช่าตู้แล้ว ผมว่ายาก ไม่คุ้ม
ถ้าทำจิงๆ โดนจับได้ที่หลัง ผมขอเรียกมันว่าควายเลย … มีปัญหาทำถึงขั้นนี้เสือกมาเป็นโจร …
คนเป็นโจรมีแต่คนโง่ๆคับ คนโง่ๆถ้ามีปัญญาเข้ามาทำธุรกิจถึง DC ล่ะก็ … ไม่ต่อละ

เค้าถามรายละเอียดตาหนึ่งขายของซะงั้น -*-

ขอบพระคุณทุกท่านในที่นี้ มาก ๆ

ความคิดของผม…คิดว่าเจ้าของกระทู้เค้า กลัวแบบ โดนโกงมากกว่ามั้งแบบ เวลาจะเอาเครื่องคืน
แล้วเจ้าของตู้ ทำไม่รู้ไม่ชี้ อะไรประมาณนั้น… แบบนี้ถ้าเกิดไม่มีสัญญาอะไร…ก็ถือว่าซวยเลยหละครับ
เพราะจะเอาหลักฐานอะไรไปยืนยันว่าเราเป็นเจ้าของเครื่องจริงๆ เสร็จเลยเครื่อง dell สีหมื่นกว่าบาท หายไปกับสายลม
แต่ถ้าใบเสร็จรับเงิน อยุ่ก็น่าจะช่วยได้นิดหน่อย…แต่ถ้าเจ้าของตู้ เอาเครื่องไปไว้ที่อื่นแ้ล้วก็เน่าเช่นกัน…เพราะหาหลักฐานไม่ได้เลย
ปล. ระวังไว้นิดก็ดีครับ ทำสัญญากันให้เรียบร้อย รอบคอบ ยอมเสียเวลานิดนึง เพื่อจะได้ไม่ต้องมาเสียใจภายหลัง

จะเช่าโฮสต้องดูความน่าเชื่อเท่าไร จะเช่าตู้ ก็คูณความน่าเชื่อถือไปอีก 10 เท่า :slight_smile:

เมื่อซักครู่ที่ผ่านมามีลูกค้าท่านหนึ่งaddมาถาม

ของผมต้องทำสัญญาเช่าครับ เก็บไว้คนละ 1 ฉบับ
ถ้าจะเอาแบบชัวร์ก็เช่ากับ isp โดยตรงครับ ราคาสูงขึ้นมาหน่อย

ไม่ต้องสมมุติหรอกครับ ไม่บอกก็ดาออก… 100 เอา 1 บาท.

[quote author=thaihostzeed link=topic=5813.msg52438#msg52438 date=1173986533]
เมื่อซักครู่ที่ผ่านมามีลูกค้าท่านหนึ่งaddมาถาม

[quote author=kke link=topic=5813.msg52441#msg52441 date=1173987318]
กรณีนี้เกิดขึ้นได้กับทุกเจ้าครับ ยกเว้นเช่าตรงกัีบ isp อันนี้ไม่มีปัญหาค้างชำระ เพราะถ้าค้างก็คือลูกค้าค้างเอง
ส่วนเจ้าที่เช่ากับ isp แล้วมาปล่อยลูกค้าอีกที ไม่ว่าจะเป็นรูปแบบบุคคลหรือบริษัท หากฐานะทางการเงินไม่มั่นคงพอก็จะเกิดปัญหานี้ได้

สำหรับกรณีข้างต้น น่าเห็นใจลูกค้ามากเพราะทาง isp คงไม่ยอมให้วางต่อโดยไม่ชำระเงิน
เงินที่ชำระไปก็ต้องไปฟ้องร้องเรียกเอาจากตัวแทนที่รับเงินไป

สำหรับของผมนั้นผมไม่รับชำระล่วงหน้าเป็นปีครับ รับชำระเป็นรายเดือน หรือ ราย 3 เดือน เท่านั้นครับ
และถึงจะเป็นบุคคลไม่ได้จดบริษัทแต่ก็มีวงเงินสำรองฉุกเฉินขั้นต่ำ 1 แสนบาท และสถานะบัตรเครดิตชำระเต็มทุกงวดไม่มีการค้างจ่าย (เพราะเราไม่ยอมเสียดอกเบี้ยให้ใครง่ายๆ

ท้องฟ้าคือไรหว่า

ผมก็ เช็คข้อมูลหลายๆๆอย่าง ดู นะครับ :smash: แล้ว ตัดสินใจ นะครับ