ทำไมต้อง น้า

สงสัยกันไหม ทำไมชอบเรียกคนอื่นว่า น้า
หรือเรียกตามกัน

tht มี น้าพรต ละคนหนึ่งครับ (หนุ่มฟ่อ หล่อเฟี้ยว โสดสนิท)
ไม่แน่ใจ อ่านไวไว มีป๋าหนึ่ง ล่ะอีกคน
ป้าไม่มี เพราะเรียกปุ๊ป รู้ปั้ป เลยว่าใคร (ฮิฮิ)

ไปเล่นเวบ รถยนต์เวบหนึ่ง ทั้งเวบมีแต่ ลุง ป้า น้า อา อ้อป๋า อีกคน

ใครรู้บ้าง ช่วยบอกหน่อย

นั้นสิ… ผมยังหนุ่มยังแน่น?

มาเรียกกัน ป๋า ป๋า ทำไม… น้า?

น่านซิครับ ลุงธี

ผมก็ไปเล่นเว็บรถเว็บประจำเหมือนกันครับ ก็เป็นสมาชิกคลับเขาด้วย…
นี่แหละครับ ความน่าประทับใจของวัฒธรรมไทยครับ
เว็บอื่นๆเขาเล่นกันแซวกันไปกันมา ไม่ค่อยมีอะไรกันหรอกครับ ขำขำ ตลกกินไปวันๆ

มีตติ้งกันบ่อย เกือบทุกเดือนครับ ก็เลยสนิทสนมกันเป็นส่วนมาก พอหลังมีตติ้งกลับมา… ทั้ง ป้า น้า อา ลุง ก็ใส่ยศให้เราไปเองโดยปริยายครับ

เป็นสังคมที่เห็นหน้าเห็นตา และมักจะมีตติ้งกันบ่อย หาเรื่องไปกินกันบ่อยครับ ก็ดีไปอย่างนะครับ ลองๆไปเว็บพวกนี้ ทำให้เราเข้าใจอะไรกันอีกเยอะครับ

ไม่ค่อยมีเรื่องซีเรียสเลยกับเว็บเหล่านี้ ไม่ตื่นเต้นอย่างเว็บเราๆล่ะนะ ต่างกันมากครับ ก่อนจะเข้าเว็บ tht ต้องตั้งสติตั้งสตางค์ก่อน แต่เข้าเว็บเหล่านั้น ไม่ต้องตั้งสติครับ ตั้งหน้าหาเรื่องแซวลูกเดียว คลายเครียดเอามันส์…

ผมว่าเอาจริงๆ คำว่าน้าไม่ค่อยฮิตนะครับ (เฉยๆ อ่ะครับ)

ต้องคำนี้ครับ “พี่” สังเกตุได้เลยว่าเกือบทุกสายอาชีพบริการ แม้ว่าเราจะอายุน้อยกว่าเค้า เค้าก็จะยังคง พี่ พี่ อยู่ดี

:slight_smile:

คำว่าน้าเนี้ยติดมาตั้งแต่สมัยเล่น IRC กันน่ะครับ
ผมและเพื่อนๆ ใช้เรียกคนในห้องว่าน้า นั่น โน่น นี่
เหตุเพราะขี้เกียจมาเรียงลำดับอายุ ก่อนหลัง
ก็เลยเรียกน้าให้แก่ Over ไปก่อนเลย ไม่ต้องมาพี่
น้อง ลุง เพื่อน หรือ ไอ้…

ใครจะเอาไปใช้ก็ไม่ว่ากันนะครับ จิงม่ะน้าพต น้าธี

ปุ๊ก

(ถ้าจำไม่ผิดก็ตั้งแต่ ปี 2543)(ไม่แน่ใจนะครับ) ผมว่าจะพูดถึงเรื่องนี้เหมือนกัน แต่คิดว่าน้าปุ๊ก และ

คนอื่นไงไม่รู้ แต่คนนี้เป็น พี่ เฉยๆ หุ หุ

อ้าว… ป้า ทำไมตัดช่องน้อยคนเดียวง่ะ

แง๊ว

[quote author=helpme link=topic=5799.msg52256#msg52256 date=1173921886]
(ถ้าจำไม่ผิดก็ตั้งแต่ ปี 2543)(ไม่แน่ใจนะครับ) ผมว่าจะพูดถึงเรื่องนี้เหมือนกัน แต่คิดว่าน้าปุ๊ก และ