ขอบ่นหน่อย : รถไฟยางแตก

วันนี้ พี่สาวกับพี่เขย (เป็นอัมพาท 1/3) จะเดินทางมาพักฟื้นที่ โคราช
ออกจาก กทม.โดยรถไฟ ขบวนรถเร็ว 135 กรุงเทพฯ-อุบลฯ ออกจาก กทม.ประมาณ 7-8 โมงเช้า
ตามกำหนดต้องถึง โคราช เที่ยงครึ่ง แต่ วันนี้ เที่ยงเศษ ไปรอรับที่สถานีรถไฟ
เขาแจ้งว่า รถเสียเวลาประมาณ 2 ชั่วโมง (สงสัยยางแตก ปะยางอยู่)
สองโมงกว่า ไปรับใหม่ เขาบอกว่า เครื่องยนต์ดับ อยู่สถานี ก่อนเข้าโคราช ต้องรอ รอและรอ
จนถึงตอนนี้ 15.40 ยังไม่มีวี้แววของ รถไฟเลย
โทรหาพี่สาว จนแบ็ตเขาหมดแล้วอ่ะ

กรรมของตู

น่าเห็นใจครับ

เพราะผมเองก็เคยโดน นั่งคอยรถไฟที่สถานีรถไฟปัตตานี 3 ชั่วโมง เพราะ รถไฟชนวัวที่สถานรถไฟยะลา กำหนดเดิมรถออกตอน15.10 แต่ เอาเข้าจริง รถออก 18.30
สดท้ายกำหนดถึงกรุงเทพ 5.30 กลับไปถึง 10 โมงกว่าๆไม่ถึงครึ่ง เจอรถติดใน กทม. ถึงที่ พัก ตอน 11 ครึ่ง

รถไฟไทยพัฒนาแล้วไงครับ เอาเครื่องเก่าๆ จากที่ไหนก็ไม่รู้มาใช้
วันดีคืนดีก็เป็นอย่างที่เห็นละครับ ผู้โดยสารต้องทำใจ

:dry:

การรถไฟ เขาขาดทุนปีละหลายล้าน งบซื้อหัวจักรใหม่ไม่มี
คนขับรถไฟ เขาก็อยากขับรถใหม่ๆทั้งนั้นละ (ตรงนี้ น้องชายมันบอกมา ตอนนี้เป็นพนักงานขับรถไฟ กรุงเทพ - สระบุรี )
รัฐบาลก็ไม่มีนโยบาย หรืองบประมาณพัฒนาการรถไฟ
ที่ส่วนใหญ่คนชนบท คนต่างจังหวัดใช้กัน

[quote author=love_topsiam link=topic=5516.msg49021#msg49021 date=1171618110]
ไม่เห็นพรรคไหนชูนโยบายพัฒนารถไฟเพื่อคนต่างจังหวัด
สงสัยเหมือนกันว่า คนต่างจังหวัดไม่ได้เสียภาษี หรือไง

รถไฟมาถึงแล้วครับ
ปรากฎว่า เครื่องร้อน หม้อน้ำเดือด เลยต้องจอดพัก
เบ็ดเสร็จ เสียเวลาไป เกือบสี่ชั่วโมง

สงสารแต่คนที่ต้องไปถึงปลายทาง กว่าจะถึงอุบล สาม สี่ ทุ่มโน้น
พี่สาวบอก คุยกับคนข้างๆ เขาบอกว่า ไปถึงก็คงต้องนอนที่สถานี เพราะรถสองแถวที่จะต่อเข้าไปบ้านเขา หมดแค่ หกโมงเย็น

กรรมของ คนใช้รถไฟ

บ่นๆๆๆๆๆๆ

เซงจริง ผมไม่เห็นรัฐบาล ไหน มาปรับปรุงพัฒนา ขน ส่ง เลย ทั้งๆ ที่มันเป็นสิ่งจำเป็น

ทำให้คน อยากแต่จะซื้อรถ ผมอยากจะซื้อเลย ถึงน้ำมันแพงก็จะเอา ก็เพราะอะไรๆ มันก็ไม่สะดวก ช้า ไม่ตรงเวลา โดยเฉพาะ รถไฟไทย

แล้วบางขนวนนะ เหม็นกลิ่นน้ำมันโครตๆ บางที ตู้ก็ไม่เพิ่มทั้งๆ ที่รู้ว่าคนต้องการมาก // เป็นผมสั่งลงทะเล ไปหมดแล้ว
หรือก็เอาไปขายให้ประเทศ ด้อยพัฒนา แบบ ลดแรกแจกแถม // รถไฟบ้านเรา ที่ใช้ๆ กันอยู่ ของที่เขาใช้มาแล้ว เลิก ใช้ก็มาขายให้เราทั้งนั้น

มีอยู๋ช่วงเดินทางไปเชียงใหม่ ฝรั่ง ถึงกับโวย เข้าใจประมาณ ว่าอะไรกัน ตอนไปก็ เสียเวลาผม ตอนกลับผมเสียเวลาอีก แล้ว

แล้วผมจะทัน ขึ้นเครื่องไหมครับ ต้องไปรถติดใน กรุงเทพอีกไหม

เซงๆๆๆ มากมาย

// คนเดินทาง :smash:

คิดไว้แล้วเชียว …โปรดเลือกผมด้วยน่ะคับ…
นโยบายอันไหน ไม่ชอบ ก็บอกมาได้คับ

รถไฟฟ้าความเร็วสูง จาก ยะลาไปเชียงราย ในหนึ่งชั่วโมง(แบบที่ญี่ปุ่น เค้าใช้กัน)
รถไฟฟ้าความเร็วสูง จาก ยะลาไปหนองคาย ในหนึ่งชั่วโมง
รถไฟฟ้าความเร็วสูง จาก ยะลาไปอุบลฯ ในหนึ่งชั่วโมง
รถไฟฟ้า ใช้ระบบรางแม่เหล็กลอยตัว ไม่เปลืองพลังงานมากมาย เพราะไม่มีแรงเสียดทาน
ทุกเส้นทาง จะผ่าน กรุงเทพ และมีสถานีอยู่ใน จังหวัดที่มีรายได้น้อย เพื่อ กระจายรายได้สู่ชุมชน
สายการบินราคาถูก ประชาชนขึ้นเครื่องฯ ได้เหมือนขึ้นรถไฟฟ้าบีทีเอส

จะยกระดับให้ เกาะภูเก็ต เป็นนิวยอร์ค เมืองไทย (เป็นเมืองท่าน้ำ ทางเศรษฐกิจฝังตะวันตก)
จะยกระดับให้ เกาะสมุย เป็นฮ่องกง เมืองไทย (เป็นเมืองท่าน้ำ ทางเศรษฐกิจฝังตะวันออก)
มีระบบขนส่งสินค้า(ลอจีสติก) ข้ามจากอ่าวไทยไปฝั่งอันดามัน โดยไม่ต้องผ่าน สิงค์โปร์ อีกต่อไป

จัดตั้งองค์การพัฒนาการบินและอวกาศแห่งชาติฯ ราชอาณาจักรไทย
สักวัน คนไทยจะได้ไป ดวงจันทร์ และมีสถานีอวกาศเป็นของเราเอง(คนไทย)

จัดตั้งโรงเรียนนานาชาติ ตามแนวชายแดน ให้คนลาว กัมพุชา พม่า จีน มาเลเซีย พูด อ่าน เขียน ภาษไทยได้
คนไทยจะได้ขาย หนังสือของเราให้ เพื่อนบ้านได้อ่านกัน ให้เพื่อนบ้าน ซื้อหนังสือ เราบ้างได้มั้ย
อยากให้ ภาษาไทย เป็น ภาษาสากลใน ภูมิภาคเอเชียอาคเนย์ จะใด้เจรจากัน ง่ายๆ หน่อย
ใช้ภาษาไทย เป็นภาษาปะจำชาติลาว พม่า กัมพุชา มาเลเซีย เลยก็ดี

อย่างน้องก็ คนไทยเก่ง น่าจะเป็นผู้ผลิต ซะเอง ไม่ใช่ซื้อๆๆๆ แล้วก็ซื้อ มาจากต่างชาติ

แล้ว อะไรอีกหน้อ…ขอไปคิดต่อ นะครับ

สักวัน ผมต้องเป็น นายกฯ ให้ได้เลย
โปรดเท คะแนนเสียง ให้ผมด้วย น่ะครับ

เพราะเกิดมา ยากจน จะกลับบ้านที นั้งรถทัวร์ แปดชั่วโมง คงไม่ไหวแน่เลย
จะนั้งเครื่องฯ ตั๋ว ก็แพงหูฉีก

[quote author=pnt link=topic=5516.msg49039#msg49039 date=1171624294]

เพราะเกิดมา ยากจน จะกลับบ้านที นั้งรถทัวร์ แปดชั่วโมง คงไม่ไหวแน่เลย
จะนั้งเครื่องฯ

[quote author=mean link=topic=5516.msg49037#msg49037 date=1171623776]
บ่นๆๆๆๆๆๆ

เซงจริง ผมไม่เห็นรัฐบาล ไหน มาปรับปรุงพัฒนา ขน ส่ง เลย ทั้งๆ ที่มันเป็นสิ่งจำเป็น

ทำให้คน อยากแต่จะซื้อรถ ผมอยากจะซื้อเลย ถึงน้ำมันแพงก็จะเอา ก็เพราะอะไรๆ มันก็ไม่สะดวก ช้า ไม่ตรงเวลา โดยเฉพาะ รถไฟไทย

แล้วบางขนวนนะ เหม็นกลิ่นน้ำมันโครตๆ บางที ตู้ก็ไม่เพิ่มทั้งๆ ที่รู้ว่าคนต้องการมาก // เป็นผมสั่งลงทะเล ไปหมดแล้ว
หรือก็เอาไปขายให้ประเทศ ด้อยพัฒนา แบบ ลดแรกแจกแถม // รถไฟบ้านเรา ที่ใช้ๆ กันอยู่ ของที่เขาใช้มาแล้ว เลิก ใช้ก็มาขายให้เราทั้งนั้น

มีอยู๋ช่วงเดินทางไปเชียงใหม่ ฝรั่ง ถึงกับโวย เข้าใจประมาณ ว่าอะไรกัน ตอนไปก็ เสียเวลาผม ตอนกลับผมเสียเวลาอีก แล้ว

แล้วผมจะทัน ขึ้นเครื่องไหมครับ ต้องไปรถติดใน กรุงเทพอีกไหม

เซงๆๆๆ มากมาย

// คนเดินทาง

คือผมมองไป เวลา เดินทางไกลๆ เช่น ข้ามอำเภอ ข้าม จังหวัดอะครับ

รถธรรมดา มันธรรมดา จริงๆ เสียเวลามากมาย ทั่งๆ ที่แค่ไม่ถึง ร้อยโล ร้อน เหม็นน้ำมัน(กลิ่นไอน้ำมัน) คนเยอะ แล้วไม่เพิ่มตู้สักที

พอขึ้นรถเร็วหน่อย ค่ารถ 16 บาท เจอค่าธรรมเนียมไป 100 กว่าบาท

เซงต่อยอด -*-

[quote author=pnt link=topic=5516.msg49039#msg49039 date=1171624294]
คิดไว้แล้วเชียว …โปรดเลือกผมด้วยน่ะคับ…
นโยบายอันไหน ไม่ชอบ ก็บอกมาได้คับ

รถไฟฟ้าความเร็วสูง จาก ยะลาไปเชียงราย ในหนึ่งชั่วโมง(แบบที่ญี่ปุ่น เค้าใช้กัน)
รถไฟฟ้าความเร็วสูง จาก ยะลาไปหนองคาย ในหนึ่งชั่วโมง
รถไฟฟ้าความเร็วสูง จาก ยะลาไปอุบลฯ ในหนึ่งชั่วโมง
รถไฟฟ้า ใช้ระบบรางแม่เหล็กลอยตัว ไม่เปลืองพลังงานมากมาย เพราะไม่มีแรงเสียดทาน
ทุกเส้นทาง จะผ่าน กรุงเทพ และมีสถานีอยู่ใน จังหวัดที่มีรายได้น้อย เพื่อ กระจายรายได้สู่ชุมชน
สายการบินราคาถูก ประชาชนขึ้นเครื่องฯ ได้เหมือนขึ้นรถไฟฟ้าบีทีเอส

จะยกระดับให้ เกาะภูเก็ต เป็นนิวยอร์ค เมืองไทย (เป็นเมืองท่าน้ำ ทางเศรษฐกิจฝังตะวันตก)
จะยกระดับให้ เกาะสมุย เป็นฮ่องกง เมืองไทย (เป็นเมืองท่าน้ำ ทางเศรษฐกิจฝังตะวันออก)
มีระบบขนส่งสินค้า(ลอจีสติก) ข้ามจากอ่าวไทยไปฝั่งอันดามัน โดยไม่ต้องผ่าน สิงค์โปร์ อีกต่อไป

จัดตั้งองค์การพัฒนาการบินและอวกาศแห่งชาติฯ ราชอาณาจักรไทย
สักวัน คนไทยจะได้ไป ดวงจันทร์ และมีสถานีอวกาศเป็นของเราเอง(คนไทย)

จัดตั้งโรงเรียนนานาชาติ ตามแนวชายแดน ให้คนลาว กัมพุชา พม่า จีน มาเลเซีย พูด อ่าน เขียน ภาษไทยได้
คนไทยจะได้ขาย หนังสือของเราให้ เพื่อนบ้านได้อ่านกัน ให้เพื่อนบ้าน ซื้อหนังสือ เราบ้างได้มั้ย
อยากให้ ภาษาไทย เป็น ภาษาสากลใน ภูมิภาคเอเชียอาคเนย์ จะใด้เจรจากัน ง่ายๆ หน่อย
ใช้ภาษาไทย เป็นภาษาปะจำชาติลาว พม่า กัมพุชา มาเลเซีย เลยก็ดี

อย่างน้องก็ คนไทยเก่ง น่าจะเป็นผู้ผลิต ซะเอง ไม่ใช่ซื้อๆๆๆ แล้วก็ซื้อ มาจากต่างชาติ

แล้ว อะไรอีกหน้อ…ขอไปคิดต่อ นะครับ

สักวัน ผมต้องเป็น นายกฯ ให้ได้เลย
โปรดเท คะแนนเสียง ให้ผมด้วย น่ะครับ

จะนั้งเครื่องฯ

ครั้งแรกที่ขึ้นเชียงใหม่ เป็นชั้น 3 ตอนวันรับน้องรถไฟ ปกติ รถขบวนนั้นจะใช้เวลาประมาณ 13 ชั่วโมงถึงเชียงใหม่ ปรากฏว่า หัวลากมีปัญหาขึ้นเขาไม่ไหว พวกเราต้องรอสว่างกลางป่าเขา (แต่ก็สนุกไปอีกแบบ ประสาวัยรุ่น) ในที่สุด ถึงปลายทาง ใช้เวลาเดินทาง ทางรถไฟ 20 ชั่วโมง รับน้องทรหดชะมัด

เฮ้อ… เอาเวลาไปนั่งๆ นอนๆ ถอนหายใจเล่นบนรถไฟนี่ก็ไม่สนุกล่ะนะ แต่ทำไมเวลาไปพักผ่อนนอนชายทะเล นอนเล่น เดินเล่นได้หลายวันโดยไม่มีอาการเซ็งหว่า ทั้งๆที่ไม่ได้แต๊ะอินเตอร์เนทเลย ก็ไม่มีอาการคิดถึงเนท

จึงมีคนโดยสาร ไม่ว่าจะโดยสารอะไร มักจะแก้เซ็งด้วยการเล่นโทรศัพท์ หรือโทรคุยกันนี่แหละ ไม่เชื่อลองเสียมารยาทอาบฟังเขาพูดๆกันว่านั้นคุยกันเรื่องงานหรือเปล่า เห็นจะไม่มี มีแต่นั่งโม้คุยกันไปเรื่อยเปื่อย คุยกันแทบจะเล่าชีวิตประจำวันกับเพื่อนจนหมด แล้วก็เม้าท์กันต่อในเรื่องเพื่อนคนอื่นๆ ฆ่าเวลากันไปแก้เซ็งอ่านะ

ย้อนกลับไปสมัยยังไม่มีโทรศัพท์มือถือ มีให้เลือกสองอย่าง ไม่นั่งหลับ ก็นั่งมองหน้ากันกับคนข้างๆ อิอิ

สมัยนี้ หน้าอยู่ตรงหน้าเรา แต่ไปยิ้มกับใครก็ม่ายยรู้ ฮ่าฮ่า บางทีเห็นแล้วก็ขำขำ อ่านะ หนุ่มสาวสองคนนั่งติดกัน อารมณ์คุยกันอย่างเบิกบาน ยิ้มกันไปกันมา… แต่เปล่านั่งคุยกันอ่านะ ต้องสังเกตุหา small talk ฮ่าฮ่า

ต่อไปในยุคหน้า โทรศัพท์ความเร็วสูงที่มี tv ออกมาใช้งานคงได้เห็นอะไรแปลกๆอีกเยอะ
ยิ่งนับวัน ยิ่งเปลี่ยนไป การหาอะไรมาฆ่าเวลา กลับมีความสำคัญ

ถ้าเข้าเนท…แล้วเอ็มเข้าไม่ได้ ไม่ได้สักสามวัน ก็ลงแดงกันไปทั้งประเทศ
และหากโทรศัพท์เกิดล่มแบบหลายๆวันติดๆกัน คงลงแดงกันเกลื่อนเมืองเนอะ

เออ… อีกนิด…

ทำไม ค่ายโทรศัพท์มักจะเอาวิวทะเล มาฉาก หรือคอนเซปในการทำโฆษณาอ่านะ
ลองไปชายทะเลแล้วค้างแรมสักสองสามวัน บนเกาะใดเกาะหนึ่ง อ่านะ

จะได้ filling ชายทะเลกับโทรศัพท์มือถือ กับคำว่าคิดถึง ถึงใครบางคน อ่านะ

ปล. ขอโทษที่พาออกอ่าวอีกแร๊ะ อิอิ

ลืม คิดถึง นโยบายอีก อันที่ได้รับร้องเรียนมา

นักเรียนไทย ตั้งแต่ ประถมปีที่สาม ทุกคน ต้องใช้คอมพิวเตอร์ได้ และต้องใช้ให้เป็น
ทุกโรงเรียน ต้องมี หลักสูตร ลินุกซ์ ศึกษา ในการเรียนการสอน
จัดสอบบรรจุครู ที่เก่ง Linux มาสอนนักเรียน โดยเฉพาะ
อัตราการเรียนคอมพิวเตอร์ อยู่ที่ สองคน ต่อ หนึ่งเครื่อง หรือ ต่อคนต่อเครื่องก็ยิ่งดี(ต้องดูงบประมาณก่อน)
OS ที่ใช้เรียน ใช้สอน ต้องเป็น Linux เท่านั้น
อยากเรียน Windows ต้องเสียตัง ซื้อเอง

ทุกโรงเรียน ต้องมี host ประจำโรงเรียน ให้นักเรียน ลงทะเบียน หรือ สมัครเรียน ทางอินเตอร์เน็ต ได้
เวลา สมัครงานสมัครเรียน สามารถดูประวัติ การศึกษา และวีรกรรม สมัยเรียนได้ในเว็บไซต์ของสถานศึกษาที่จบออกมา

พ่อแม่ ผู้ปกครอง สามารถตรวจคะแนน ดูผลการเรียนของลูก ได้จาก อินเตอร์เน็ต ในเว็บของโรงเรียน

เดี๋ยว…จะมีนโยบาย มาเรื่อยๆ ครับ

อันนี้ถ้าไม่มีตัวสีแดง ก็เป็นนโยบายของไอตัวหน้าเหลี่ยมเลยครับ

แต่โทษที รร. ที่พี่ผมสอน (รร.เล็กๆ ใน อ.หนองจิก จ.ปัตตานี มีนักเรียนมุสลิมซะ 100% ครูพุทธอีกไม่กี่คนที่เหลือ ครูมุสลิมหมด) อยู่ มีคอมแล้ว แต่ ไฟฟ้าที่จะใช้ มันติดๆดับๆ (ดับมากกว่าติด)
บาง รร. มีคอม แต่ไม่มีไฟฟ้าใช้

ยุคโน้น ดิฉันฆ่าเวลาด้วยการคุยกับฝรั่งที่ไปเที่ยวเชียงใหม่ค่ะ (ปกติเดินทางคนเดียว เพราะเพื่อนฝูงไม่ยอมนั่งรถไฟด้วยคน) ผลก็คือ เรากล้าพูดมากกว่าที่คิด เคยสนุกกันตั้งโต๊ะเล่นไฟ ฝรั่งสอนเล่นเกมส์ไพ่พวกๆ อีแก่กินน้ำ อะไรทำนองนี้น่ะค่ะ สนุกไปอีกแบบ

ถึงก็ช่าง ไม่ถึงก็ช่าง

บ้านอยู่ใกล้กับสถานีรถไฟ คนโคราชรู้จักกันมั๊ยเนี้ย ชุมทางรถไฟ บัวใหญ่
ใช้บริการตั้งแต่เด็กจนโต หนีที่บ้านมาเที่ยวโคราชก็รถไฟนี่แหละ เอิ้กส์

(น่าเห็นใจการรถไฟจริงๆ)
อะไรที่มองว่ากำไรให้เอกชนทำ อะไรที่แบกหลังหักเราทำเอง (รัดทะบาน)

ปุ๊ก