มีโอกาศที่จะโดนโฮสโกงแบนวิดได้รึเปล่าครับ

คือผมใช้โฮสอยู่หลายที่ครับตอนนี้ แต่มีอยู่ที่นึง(สมมุตว่าชื่อโฮส server นะครับ) แบนวิดสูงผิดปกติมากๆ
โดยเปรียบเทียบจากเว็บในโฮสอื่นๆที่คนเข้าพอๆกัน โฮส server จะสูงกว่าเกือบๆ 3 เท่า
คือเว็บที่ทำใช้พื้นที่ไปทั้งหมด 5M แต่แบนวิด 10 วันก็ปาเข้าไป 7G แล้ว โดยเว็บของผมก็ไม่มีให้ดาวโหลดอะไรเลย
เลยสงสัยว่ามีโอกาศที่ทางเว็บจะทำให้ค่าแบนวิดสูงกว่าปกติรึเปล่าครับ

ปล.กระทู้นี้ไม่ได้ตั้งใจจะทำให้โฮสใดเสื่อมเสียชื่อเสียงนะครับ แค่สงสัยเลยลองถามดู

check webstat ดูครับ
ถ้ามีพวก webalizer หรือ awstat ก้ดูจากตรงนั้น
ว่าข้อมูลตรงกันรึเปล่า

ถ้าต่างกันมากๆ ก็โวยไปเลยครับ

ทำไมมันขึ้นโหดแบบนี้ล่ะครับ

มีลูกค้ารายหนึ่งของดิฉัน ใช้พื้นที่ประมาณ 3.5 MB เท่านั้นเอง (เว็บมีแต่ text อีกต่างหาก) bandwidth ต่อวันประมาณ 1GB แต่ในวันหยุด (เสาร์อาทิตย์) จะลดลงเหลือครึ่งเดียวเท่านั้น เช็คจาก stat ข้อมูลที่ถูกเรียกดูเยอะจริงๆ ค่ะ วันละหลายพัน access มันก็เลยทำให้ bandwidth เยอะไปด้วย (ขอบอกว่ามีแต่ text เกือบทั้งนั้น)

ปล. ตอนแรกนึกว่าเป็นลูกค้าแอบมาตั้งคำถามซะอีก – แซวๆ

มันเป็นไปได้จริงจากสคริปครับ

ไม่น่าเชื่อ text นี่ล่ะครับ แต่เจอแล้วน่าตกใจ (หรือว่าเราใช้ของพี่หมวยหว่า 555 คงไม่ใช่น่ะครับพี่)

สคริปที่ว่านั้นคือ สคริป chat ของพี่ ตี๋ thaiware.com ครับ ใช้เทคโนโลยี ajax ไฟล์มีไม่กี่สิบไฟล์ รันเว็บ BW 1Gb++ ต่อวันเลยครับ ถ้าจำไม่ผิด max อยู่ที่เกือบ 2 Gb ต่อวัน ทั้งๆที่คนเข้าวันละไม่เกิน 300 คน

ทำให้ตื่นตะลึงมาแล้ว… แล้วเท่านั้นยังไม่พอ ยังสร้างไฟล์อะไรสักอย่างไว้ที่ host ทำให้มีขนาด เนื้อที่ใหญ่โตมโหฬารอีกต่างหากครับ

อึ้งทึ่งเสียบกันเลยทีเดียว

สำหรับเรื่องการโกงนั้น ผมว่าคงไม่มีใครทำมั้งครับ

ผมเคยแต่โดนลูกค้าลองของ

เอา script bomb mail มาใส่ เล่นเอา bandwidth ขึ้นวันเดียวเกือบ 8GB

เวบแบดมินตันผมเคยโดน attrack ทีนึง
มีไฟล์ให้ download 3 ไฟล์
พวกเล่น request เข้ามาเรื่อยๆ โหลดเสร็จก็โหลดใหม่
ก็ต้อง ban ip นั้นไปก่อน พวกคงอยากให้ bw ผมเกิน
จากนั้นก็เอา mod_bw เข้ามาช่วย พวกก็เลิกไปเิอง

แต่มันมากผิดปกติจริงๆนะครับ จะว่าเป็นกับโค้ดของผมไม่น่าใช่ เพราะเว็บที่ผมทำแต่ละที่ก็ใช้โค้ดตัวเดียวกัน แค่เปลี่ยนหน้าตาเฉยๆ แล้วผมเช่าโฮสเป็น 10 เจ้าครับตอนนี้ มีปัญหาอยู่โฮสนี้โฮสเดียว

เอาง่ายๆ แค่ที่มาตอบกระทู้ผมนี่ก็มี 2 เจ้าแล้วที่ผมเป็นลูกค้าอยู่ คือคุณ kke กับคุณ icez เว็บผมในโฮสคุณทั้งสองก็ใช้โค้ดเดียวกันกับเว็บที่วางไว้กับโฮส server คนก็เข้าพอๆกัน แต่แบนวิดไม่ได้เสี้ยวของโฮส server เลยอ่ะครับ

ลองแจ้งให้เจ้าของ host ตรวจสอบดูแล้วยังครับ
เพราะบางครั้งไอ้ตัวนี้มันก็ทำงานผิดพลาดได้เหมือนกัน

โอกาส

ค่อยๆตรวจสอบครับ คงต้องไล่ดู log ดีๆ
ถ้าโดน request ไฟล์ไม่หยุดแบบที่ผมโดน มันก็จะสูงได้เหมือนกัน แต่ stat ก็จะบอกเราได้
ตอนนั้นผมก็ดู webalyzer เอา ก็เห็น filerequest สูงผิดปกติ ก็ไปเช็ค log อีกทีถึงเจอ
โฮสที่ว่า cp อะไรครับ cp บางตัวเคยได้ยินว่า request ไฟล์ปุ๊บมันก็เอาขนาดไฟล์ไปบวกเลย ทั้งๆที่จริงๆอาจจะโหลดไปนิดเดียวแล้วยกเลิก

ถ้าใช้ cp ปกติ เช่น พวก ดัง plesk ensim cpanel
คงโกงลำบากครับ เพราะ cp มันคำนวน ของเค้าเอง

ผมก็เหมือนกันครับ เทคโนโลยี ajax สงสัยจะกินแบนวิท ถึงเข้าไม่เยอะก็ตามมั่งครับ

อย่ายึดติดกับ stat ของเว็บอย่างเดียวนะครับ เพราะว่า พวกนี้เขาคำนวน เฉพาะในส่วนของ หน้าเว็บที่มีการเรียกใช้งาน แต่ อย่าลืมนะครับ มันยังมี datatransfer ที่เกิดจากการ FTP หรือ Mail อีกนะครับ ที่ไม่ได้ถูกนำมาโชว์ ใน webstat หรือ ระบบบันทึก stat ที่เปิดให้บรการตามเว็บต่างๆ ยังไงก็ไม่เท่ากันอยู่แล้ว ถ้าจะเอามาเป็นตัววัดว่า เช็คจากโปรแกรม stat แล้ว ผมใช้ วันละ 1 กิกเอง แต่ ทำไม host บันทึก 2 กิก หรือ มากน้อยต่างกันไป ต้องดูองค์ประกอบทั้งหมดด้วยครับ