ช่วยดูให้หน่อยครับ ว่าผิดปกติหรือเปล่าครับ

#netstat -n
Active Internet connections (w/o servers)
Proto Recv-Q Send-Q Local Address

ลอง check log ของ apache ดูครับ

access_log ไม่ run ตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ สั่ง run มันก็ไม่ยอม run ครับ

access log เต็มรึเปล่าครับ? (ใหญ่เกิน 2gb)

ไม่เต็มครับ มีแค่ 1 Mb เองครับ

-…-’’

cd /var/log/httpd (หรือ folder ที่เก็บ access log)

su apache

more access_log

ถ้าผ่านจะขึ้น ข้อมูลใน access log ขึ้นมาพอเป็นพิธี (1 หน้า)
แต่ถ้า access denied ก็ permission น่ะแหละครับ

ปล. ต้นเรื่อง ลองหาเรื่อง DDoS: tcp syn packet มาดูนิดนึงก็ดีนะครับ
ไม่แน่ใจว่าอาการเดียวกันรึเปล่า

#netstat -n | grep :80 | grep SYN |wc -l
0

#netstat -anp |grep ‘tcp|udp’ | awk ‘{print $5}’ | cut -d: -f1 | sort | uniq -c | sort -n
0

ตอนแรกผมก็คิดว่าเป็น DDos ครับ แต่ไม่เจอครับ

เป็น ip เดียวกันหรือเปล่า หากเป็น ip เดียวกัน ก็ใช้ firewall block ip นั้นก็จบครับ

จาก netstat เป็น ip ไม่กี่ตัวครับ

ในเครื่อง มี firewall ครับ แต่ ip ที่ connect อันนี้ใช้งานจริง ครับ

ตัวที่ผม connect ก็ขึ้น มาประมาณ สิบกว่า ๆ connection เลยครับ
ไม่รู้ผิดปกติที่ตรงไหน

ถ้าเป้น cPanel ใัน Block ไปเรียบร้ิอยล่ะ :dry: