เปิดโอกาสให้ผู้ไม่ได้เป็นสมาชิกสามารถโพสต์ได้

ต้องยอมรับว่าการบังคับให้คนมาลงทะเบียนก่อนการโพสต์นั้น
อาจเป็นความคิดที่ไม่ค่อยดีนักครับ ทางเราเลยเปลี่ยนเป็นว่า
ให้สามารถโพสต์ได้ทุกคน โดยยังไม่ต้องสมัครก็ได้ :wink:

แต่ทำไมยังควรสมัครสมาชิก

• ชื่อเสียงเรียงนามเป็นที่รู้จัก นานๆไปเมื่อคุณได้ให้ความเห็น
    เป็นจำนวนมากขึ้น และคนอ่านเห็นชื่อคุณบ่อยๆ
    พร้อมทั้งได้รับความเห็นที่ดีๆไป ก็น่าจะทำให้ความเห็นของคุณ
    เป็นที่น่าเชื่อถือมากขึ้น ของแบบนี้ซื้อกันไม่ได้ครับ
  • ทุกคนจะได้ทราบว่าใครเป็นผู้โพสต์ ตัวจริง เสียงจริง
    ทำให้ความเห็นนั้น น่าเชื่อถือมากกว่าความเห็นที่ไม่มี
    ชื่อของผู้โพสต์
  • หลีกเลี่ยงการถูกแอบอ้าง คือ เมื่อชื่อเสียงที่คุณสั่งสม
    ไว้ดีแล้วนั้น ผู้อื่นจะเอาไปแอบอ้างย่อมไม่ได้ เพราะ
    ความเห็นของคุณ จะมีชื่อติดไว้ เว้นแต่ว่าคุณจะ logout
    ก่อนการโพสต์ ซึ่งก็ยังทำได้ครับ

ผมคิดออกแค่นี้เอง

ยังคิดว่าน่าจะทำให้เกิดความเคลื่อนไหวที่ดีๆ ได้นะครับ :angel:

ดีครับ ผมเลยตั้งกระทู้ได้เลย :smiley:

ขอบคุณคุณเจมที่มาถามไถ่ และใช้บริการเว็บบอร์ดของ ThaiHostTalk.com นะครับ และ
หวังว่าจะได้รับคำตอบที่ถูกใจ จากผู้ให้บริการรายต่าง ๆ ไปในเร็วๆ นี้ครับ

ไม่เห็นด้วยเพราะมีแต่ด่า - -

ดีแล้ว! อิสระเสรีภาพ :wink:

มันก็มีทั้งข้อดีข้อเสียของแต่ละแบบ
ถ้าเปิดไว้ บอร์ดก็จะเคลื่อนไหวกว่า แต่ก็จะมีพวกข้อความไม่พึงประสงค์ปนมาบ้าง
ถ้าปิดไว้ บอร์ดอาจจะไม่ค่อยเคลื่อนไหว แต่เป็นการกำหนดกลุ่มผู้โพสต์ที่ชัดเจน

สำหรับบอร์ดเวบผมผมเลือกที่จะปิดไว้เฉพาะสมาชิก ขอคนน้อยแต่มีคุณภาพ ดีกว่าคนเยอะแล้วมีปัญหาน่ารำคาญ :lol:

มันก็มีทั้งข้อดีข้อเสียของแต่ละแบบ
ถ้าเปิดไว้ บอร์ดก็จะเคลื่อนไหวกว่า แต่ก็จะมีพวกข้อความไม่พึงประสงค์ปนมาบ้าง
ถ้าปิดไว้ บอร์ดอาจจะไม่ค่อยเคลื่อนไหว แต่เป็นการกำหนดกลุ่มผู้โพสต์ที่ชัดเจน

สำหรับบอร์ดเวบผมผมเลือกที่จะปิดไว้เฉพาะสมาชิก ขอคนน้อยแต่มีคุณภาพ ดีกว่าคนเยอะแล้วมีปัญหาน่ารำคาญ

ระยะหลังนี้ THT มีแต่พวกด้อยคุณภาพเข้ามา Post ด่า ชาวบ้าน คุณ Pizzaman น่าจะทบทวนได้แล้วนะคะ เพราะไม่เกิดประโยชน์อะไรเลย ที่ปล่อยให้ใครก็ได้เข้ามาอาศัย “แหล่งรวมความรู้” ด่าว่า ให้ร้าย ป้ายสี กัน :angel:

ตอนนี้ Guest ไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้ครับ แต่สามารถ comment ได้

การปรับปรุงระบบล่าสุดครับ

:wavey:

มาเชียร์ค่ะ

เห็นไหมที่มโพสจิงแค่ไหนแต่ดีแบ้วครับ

ต่อไปควรไม่ให้อ่านเลย ดีกว่า คิดที่หน้า Login เลยครับ
ผมขอแนะนำ

มาให้กำลังใจครับ… การที่เรา THT ไม่ LOCK Members ก็ช่วยให้ได้ความคิดเห็น
ที่แปลกๆ แนวทางใหม่ Next 9EN … แต่หากผู้ตอบพัฒนาคำพูดคำจาให้ดีขึ้น
ผมคิดว่าจะช่วยให้ที่นี่น่าอ่าน น่าชมมากยิ่งขึ้น …

(แต่คงขาดสีสันไปเยอะแน่เลย อ่านแล้วไม่ดุเด็ดเผ็ดมันส์)

ว่างๆ อาจต้องทะเลาะกันเองครับ :slight_smile:

จะทะเลาะกันก็เรื่องช่วงนี้ไม่ค่อยมี Meeting ให้ได้ Missing กันมั่งเลยครับ … :huh:

ไม่ก็…มื้อนี้จะเจอกันที่ไหนดี… (ใครเลี้ยง ใครแชร์ หรือช่วยกันแชร์) :rolleyes:

ไม่ก็… คนนี้น่ารัก จอง… คนนี้ไม่น่ารัก แกเอาไป :lol:

เรื่องสังสรรค์นี้ คงต้องฝากคุณ poomjit แล้วครับ ไหนๆแล้ว ก็ชวน
ทั้ง hosting club & member ทั้งหมดเลยดีไหมครับ :slight_smile:
หรือใครอาสาเป็นโต้โผบ้าง

ถ้าอนุญาต ผมขอเป็นเจ้ามือมื้อนี้เอง :slight_smile:
(ขออย่างเดียว อย่านัดไปกินเหลา)

Hello test

มันต่างยังไงกับไม่สมัครงิ

ยังไงๆ ก็เสือกได้เหมือนๆ กันอะ เหอะๆๆๆๆๆ

เห็นด้วยครับ…
สมัครสมาชิก…ไม่ได้ยากอะไรมากครับ…
หากใครต้องการเข้ามาป่วน…ก็สามารถทำได้อยู่แล้วครับ…
แต่อาจจะยุ่งยากนิดนึง…เพราะเสียเวลาสมัคร…(ประมาณ 3 นาที)…กว่าจะใช้งานได้…

อิอิ
:smiley:

มีวิธีการแก้ไขอีก 1 วิธีครับเลียนแบบ http://www.pantip.com คือให้สมาชิกทุกคนกรอกหมายเลขบัตรประชาชนลงในประวัติด้วยและทีมงานทำการเช็คประวัติตามหมายเลขบัตรประชาชนก่อนถึงเมล์แจ้งรหัสสำหรับอนุญาตให้ post กระทู้ได้

อันนั้นก็เวอร์ไปครับ เหมาะกับเวบที่คนเข้าเยอะจริงๆแบบ pantip mthai มากกว่า
ขืนเวบนี้ทำแบบนั้นรับรองไม่เหลือคนโพสต์ :smiley:

เราไม่สามารถห้ามให้ใครพูดอะไรได้หรอกครับ ผมว่าเราร่วมมือกันดีกว่า เวลาที่มีคนมาป่วน หรือใช้คำหยาบ ก็อย่าไปตอบโต้ ปล่อยไว้ แล้วพอ Modulator หรือ Webmaster มาเห็นเดี๋ยวก็โดนลบไปเอง ยิ่งไปต่อก็ยิ่งมากความ ความร่วมมือของทุกคนน่าจะได้ผลที่ดีกว่า

ผมเองก็เปิดเว็บส่วนตัวอยู่ เป็นเว็บขนาดกลางๆ มีคนเข้าราว 1,xxx Unique IP ต่อวัน และเปิดให้คนทั่วไปที่ไม่ลงทะเบียนเข้ามาโพสต์บ้าง โชคดีที่ยูสเซอร์ทุกคนร่วมกันสร้างสรรค์ให้สังคมดังกล่าวเป็นสังคมที่สุภาพ คนไหนมา กวน หรือหาเรื่องก็ไม่ไปต่อความยาว… เลยอยากจะลองเสนอแนวทางนี้กับที่นี่บ้าง คือช่วยๆ กันครับ :wink: