ปศท.บุกปทุมฯจับซอฟต์แวร์เถื่อน11ล.บาท

กองบังคับการปรามปราบอาชญากรรมทางเศรษฐและเทคโนโลยี (ปศท.) ร่วมกับบีเอสเอ แถลงผลการจับกุม 2 บริษัทที่ลักลอบ ทำซ้ำ ดัดแปลงและติดตั้งโปรแกรมคอมพิวเตอร์โดยละเมิดลิขสิทธิ์ มูลค่าความเสียหายโดยรวมคือ 11 ล้านบาท ถือเป็นมูลค่าความเสียหายสูงสุดที่ปศท.และบีเอสเอเคยจับกุมมา

ถ้ามีเงินมีรายได้ ก็สนับสนุนของแท้ดีกว่าเนอะ

ขอบคุณครับ

Programer เก่งๆ เริ่มจาก Soft เถื่อนก็มากครับ
เด็กๆ จะหาเงินที่ไหนไปซื้อโปรแกรมแพงๆ มาลองใช้หละ
เอาอีแค่ win เจอไปหมื่นกว่าๆ เด็กๆ คงไม่มีปัญญาซื้อเล่นแล้วหละ

เห่อ พอพูดถึงเรื่องนี้ ผมเคยคิดจะสนับสนุนโปรแกรมไทยๆ ก็ ok อยากสนับสนุนซื้อมา 800 ฮ่วยแตก โครต
โหลดของเมืองนอกมาใช้ดีกว่า อย่าว่างู้นงี่ เลยก็มันจริงๆ -*-

มีตังหน่อยก็อยากซื้อของแท้หละครับภูมิใจ ดี -*-

เห็นด้วยเลยครับ เพราะเท่าที่เห็นๆ ผู้ใหญ่ในยุคนี้ที่เก่งๆโปรแกรมคอมพ์ ก็มีบางส่วนที่เก่งได้ก็เพราะได้ฝึกหัดมาจากโปรแกรมที่คัดลอกกันมาเหล่านี้แหละครับ … :slight_smile:

แต่ถ้าหากนำมาใช้เป็นงานเป็นการก็ใช้ของแท้กันดีกว่านะครับ …

ผมว่าน่าจะบุกจับตามสถานที่ราชการบ้างก็ดีเหมือนกันนะ เช่น โรงเรียน สถานีตำรวจ โรงพยาบาล และสถานที่ราชการอื่น ๆ อีกหลายแห่ง คงจะปรับได้หลายร้อยล้านเลยหละ

[quote author=sanpet link=topic=4895.msg40503#msg40503 date=1164896007]

ผมว่าน่าจะบุกจับตามสถานที่ราชการบ้างก็ดีเหมือนกันนะ เช่น โรงเรียน สถานีตำรวจ โรงพยาบาล และสถานที่ราชการอื่น ๆ อีกหลายแห่ง คงจะปรับได้หลายร้อยล้านเลยหละ

[quote author=sanpet link=topic=4895.msg40503#msg40503 date=1164896007]

กฎหมายลิขสิทธิ ไม่ครอบคลุมถึง หน่วยงานราชการ และสถานศึกษา ไม่ใช่หรือครับ

ที่แน่ๆ ไม่ครอบคุลมถึงกรมทรัพย์สินทางปัญญาแน่ๆ