เมืองนอกเขาเปรียบเทียบราคากันแบบนี้เลยเหรอ

เป็นเมืองไทยทำแบบนี้สงสัยโดนด่าไปแล้วนะครับ ฮุๆ

:unsure:

ผมว่าน่าสนใจดีนะครับ Dotnetpanel

บ้านเรามีกฏหมายค่ะน้าพต กฏหมายห้ามโฆษณาเปรียบเทียบ จะเห็นได้ว่า โฆษณายาสระผม (เอาแบบเทียบยี่ห้อเลยนะคะ) จะทำได้แค่ว่า ยืมขวดขาวๆ ของคู่แข่งมาบอกว่า เนี่ย เป็นยาสระผมของคู่แข่ง (แต่ไม่สามารถให้เห็นป้ายยี่ห้อได้)

หรือแม้แต่ในการอ้างอาชีพ เพื่อทำให้ดูว่าสินค้านี้น่าใช้ ก็ห้ามใช้โฆษณา ตัวอย่างเช่น การโฆษณายาสีฟัน แปรงสีฟัน ที่หันหลังอ้างว่า นายแบบคนนั้นคือหมอฟัน ขนาดหมอฟัน (เห็นแต่หลังกะก้น) ยังเลือกใช้แปรงสีฟันยี่ห้อนี้ๆๆๆ เลย

อืม…ไม่เคยรู้เลยนะครับเนี่ย สงสัยผมต้องศึกษากฎหมายเิพิ่มซะแล้ว

:unsure:

compare price ไม่น่าจะโดนกฎหมายระบุโทษได้นะครับ ทีสินค้าไม่ติดป้ายราคาโดนระบุโทษ ยังเห็นๆไม่ยอมจะติดป้ายราคากันเลยครับ

และไอ้ทีติดๆป้ายราราคากันเนี้ย (ตามร้านคอมฯ) กระดาษที่ติดป้าย ราคา cpu, ram, hdd ราคาเท่านี้
แต่พอจะซื้อ จากป้าย cpu ราคา 2950 บาท กลับเป็นราคา 3250 บาท ซ่ะงั้นครับ…

ผมก็ถามและโว้ย…ไปกับพนักงานขาย พนักงานขายก็บอกว่า “ที่ป้ายราคาเก่าคะ” (ผมละฉุ่นกึ๋ก) อุตสาห์เดินดูราคาที่คิดว่าถูกกว่าแล้วตั้งเป็นร้อยบาท…

ป้ายราคา price list compare แบบนี้สิ…มันจะแจ้งให้จับครับ

ปล. วันนั้นผมโว้ยจิงๆ แต่พอดีรีบๆ ต้องทำธุระด่วนให้เสร็จๆ ไม่งั้นโทรแจ้งหน่วยงานราชการมาตรวจสอบแล้วจริงๆครับ

แต่ที่อเมริกา เค้าไม่มีเรื่องกฏหมายเกี่ยวกับโฆษณาเปรียบเทียบค่ะ เล่นโซ้ยคู่แข่งกันให้เต็มที่เลย

ยังจำตอนขำๆ ระหว่าง coke กับ pepsi ได้ว่า คนยกขวดส่ง coke ส่ง coke ที่ร้านของชำ จนเหงื่อไหลไคลย้อย เลยจะหาน้ำสักขวดแก้กระหาย แต่ว่าดันผ่าไปหยิบขวด pepsi (คู่แข่ง) แทนอะค่ะ สนุกดี โฆษณาโหดๆ แบบนี้

คลับคล้ายคลับคลาเลยค่ะว่า เป็นกฏหมายเกี่ยวกับการโฆษณา และมันเกี่ยวพันไปถึง การฟ้องหมิ่นประมาท

งั้นฝากและรบกวนคุณ poomjit แนะนำแหล่งอ้างอิงกฎหมายเรื่องนี้ให้ทราบในรายละเอียดด้วยนะครับ น่าสนใจครับ

สงสัยต้องรบกวนคุณ devone ปรึกษาพี่ google ค่ะ เธอเก่งเรื่องค้นข้อมูลเก่งกว่าดิฉันนัก เอิ๊กๆ (ต้องขอโทษด้วยค่ะ ช่วงนี้ยุ่งหลายเรื่องจนลืมเรื่องอีกหลายเรื่องไปหมด ไม่กล้ารับปาก เดี๋ยวก็ลืม แล้วจะเสียคน)

อ่านะ… ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองหาดู อิอิ

ปล. เดี๋ยวน้องนิดน้องหน่อยคงจะมาช่วยตอบให้ครับ

ถ้าน้า พต เห็น โฆษณา Internet ของเมืองนอก น่าพตจะร้องชักเลย
เหอะๆ มันเทียบกันตรงๆเลย

เอาราคา ความไว แบนวิต มาวัดกันเลย

ชื่อบ่งบอกชัดเจน

พอจะมีให้ดูบ้างมั้ยครับ อยากเห็น

โฆษณา Coke สุดยอดกว่า
เด็กคนนึงไปชื้อ Pepsi มา 2 กระป๋อง แล้วเอากระป๋องนั้น นั้นไปรองแล้วเหยียบ เพื่อไปกด Coke ที่อยู่สูงกว่า (กดไม่ถึงเลยต้องเอา Pepsi มาเหยียบเพื่อให้กด Coke ได้) พอได้ Coke แล้วก็ไป โดยที่ิ้ Pepsi