รบกวนด้วยครับ

ผมต้องการลง debian +vhcs ครับ ตอนนี้ใช้เครื่องประกอบอยู่
อยากได้คำแนะนำ แบร์นแนมซักเครื่อง ครับ IBM,DELL, HP ก็ได้ครับ เอาไว้ใช้ในองค์กรณ์ครับไม่ได้ทำขาย

CPU4
ram 2Gb
HDD SATA
LAN GB.
RAID 0,0+1

กัวซื้อมาแล้วลง Debian ไม่ผ่านครับขอซักรุ่นเถอะคัรบพี่ๆ :unsure:

แนะนำ Dell 860 ครับ
ราคาขึ้นกับ spec โดยละเอียดและประเภทของserviceที่เลือก

debian +vhcs

รอ MOD ย้ายหมวดด้วยครับ

[quote author=sysadm link=topic=4699.msg38273#msg38273 date=1163422525]
debian +vhcs

เรื่อง hardware นี่ linux จะรองรับได้ไวกว่า BSD ครับ
เมื่อคืนนั่งไล่อ่าน hw list ของ freeBSD อยู่เหมือนกัน

สรุปว่าถ้าเครื่อง brand แล้วส่วนมากเขาจะใช้ board server ซึ่งใช้ chipset ที่เป็นที่รู้จักดี ส่วนมากทั้ง bsd และ linux รุ่นล่าสุดจะมี driver รองรับ
แต่ถ้าซื้อเครื่องประกอบก็ต้องเช็ค MB กันเป็นรุ่นๆไปเลยว่ารุ่นใหนใช้ chipset เบอร์อะไร OS ที่ต้องการใช้รองรับหรือยัง

เมื่อคืนก็ได้ board desktop ของ ASUS มารุ่นเดียวเองที่รองรับ core2 และใช้ chipset ที่ freeBSD รู้จักแล้ว
บอร์ด desktop รุ่นใหม่ๆมักจะใช้ chipset รุ่นใหม่ๆ (sound lan sata) ซึ่ง linux ยังตามรองรับไม่ทันก็ต้องรอ linux รุ่นใหม่ๆออกมา
แต่ถ้าเป็น windows จะมี cd drivers มาให้พร้อม เห็นใหมครับว่าทำไม linux จึงไม่สามารถเข้าถึงผู้ใช้ตามบ้านทั่วไปแทนที่ windows ได้ง่ายๆ ทั้งๆที่ฟรี