เตือนเรื่องเปิดเว็บขายอาหารและยา ผมโดนปรับไปสองหมื่น ไม่ได้ผิดหมวดนะ

เตือนเรื่องเปิดเว็บขายอาหารและยา ผมโดนปรับไปสองหมื่น (www.somkorea.com)

เนื่องจากทำเว็บโสมเกาหลี แล้วมีคนแกล้ง แจ้ง อย. ไปว่าผมโฆษณา เกินจริง ทั้งๆที่สรรพคุณและราคาตามข้างกล่องหมด
ผมถามว่าผมผิดอะไร เขาบอกว่า สินค้าถูกต้อง (โสมเกาหลี…) และเป็นยาสามัญประจำบ้าน ใครขายก็ได้ อันนี้ไม่ผิดครับ เราก็เลยเข้าใจว่าใครขายก็ได้ ผมเลยเอามาลงเว็บ ตามข้างต้นซึ่งผมเป็ฯคนจดโดเมนและทำเว็บเอง
หุๆๆ ใครจะไปคิด ผมถามกลับไปว่า อ่าวแล้วผมผิดอะไร มันบอกว่า ความผิดมีอยู่ 3 ประเภท คือ
1.สินค้าผิดกฏหมาย หรือไม่ได้รับอนุญาตจาก อย. … อันนี้ผมไม่ผิด
2.ต้องจำหน่ายในร้านขายยาและจำหน่ายโดยเภสัช … อันนี้ยกเว้นเพราะเป็นยาสามัญประจำบ้าน ผมรอดตัวไป
3. โฆษณา ยาและอาหารต้องขออนุญาติจาก อย. แม้ว่าบริษัทแม่จะโฆษณาออกทีวีรายการมวย โทงๆๆ แต่มันบอกว่า ผมต้องขออีกในฐานะผู้จัดจำหน่าย ซวยข้อนี้แหละ

ผมเลยถามต่อว่าแล้วทำไมไม่ดำเนินการกับเจ้าของเว็บหรือชื่อบุคคลที่อยู่ในเว็บมันบอกว่า ผมเป็ฯคนจดทะเบียนเลยโดน ดูจาก whois อะครับ เลยโดนปรับโทษ 1 แสนแต่ให้จ่ายเพราะเป็ฯครั้งแรกแค่ 2 หมื่น เซ็งเลย ไม่เคยรู้กฏหมายแบบนี้มาก่อนเลย… เศร้า

จึงอยากเตือนเพื่อนๆ ที่ขายโดเมนนะครับ ว่าจดเสร็จถ้าไม่ใช่เว็บเราให้โอนไปให้เป็นชชื่อลูกค้าให้หมด ครับผม อันตราย…

อย่างนี้จะทำมาหากินไร อันตรายไปหมด ยิ่งมีคนจ้องคอยทำลายเราอยู่ ศัตรูที่ไม่รู้จัก หุๆๆ

ฝากบอกแค่นี้แหละครับ อย่ากั๊กโดเมนไว้เป็นชื่อเราไม่งั้นซวย…

ไทยไอเดียดอทเน็ต

ไม่ผิด ก็ไม่ต้องจ่ายครับ
ฟ้อง กลับไปเลยครับ หรือไม่ก็ เอา ชื่อ ลูกค้า ของคุณ ให้เค้าไป
และ ไม่ต้อง จ่ายอะไร ทั้งนั้น
ถ้า เค้า อยาก ฟ้องให้เค้า ฟ้องไปครับ
แล้วคุณ ก็ไป ชี้ แจ้ง ที่ศาล ว่า คุณไม่รู้เรื่อง อะไรก็ว่ากันไปครับ

แล้วพวกเว็บรวมสินค้าฝากขายอ่ะครับ จะโดนด้วยไหม ถ้าเอาสินค้าพวกนี้มาโพสขาย ต้องมีหมายเลขอนุญาตให้โฆษณาติดไว้ด้วยไหมครับ ต้องฝากให้เวบรวมสินค้าช่วยประกาศให้สมาชิกในเวบทราบๆ กันต่อไป

เป็นผมนะจะถามชื่อที่อยู่คนที่โทรมาบอกให้ส่งเมล์มาเพื่อขอเป็นหลักฐาน
แล้วก็แก้ whois เป็นชื่อที่อยู่ของตานั่นไปเลย (ยกเว้น email เป็น yahoo ชื่อแปลกๆที่เราเปิดใหม่)
แล้วก็ให้เขาไปฟ้องอีตานั่นเอาในฐานะที่มีชื่ออยู่ใน whois

อ่านแล้วงงๆ สรุปเว็ปคุณเองและโดเมนของคุณเอง หรือของลูกค้าครับ

ซวยไป
อย่างงี้ ผมทำบ้าง
แต่ใส่ชื่อคนอื่นใน Whois

เอ้ใส่ชื่อ ท่านไหนดีนะ
เสียเงินเล่นๆ สักแสนนึง โดยไม่รู้ตัวดีไหม เหอะๆ

แบบนี้…
กฎหมายมันเอื้อให้คนทำผิดนี่ครับ…
ว่าแต่ ทำไมคุณจดโดเมนให้คนอื่น แต่ชื่อเป็นของคุณล่ะครับ โดเมนต้องเป็นของผู้จด 100% ซิครับ ไม่ใช่เป็นของผู้รับจด

พวกที่จดโดเมนแล้วใส่ชื่อตัวเองแทนชื่อลูกค้านี่ อาจเจอกรณีแบบนี้อีกก็ได้นะครับ

:blink:

จริงๆ น่าจะสอบถาม ไปยังทนายก่อนก็ดีนะครับหาที่ปรึกษา อย่าให้ผู้อื่นนำช่องทางทางกฏหมายมาเล่นงานเราง่ายๆ ครับ
(เป็มผมจะฟ้องกลับให้จมเลยเชียว)

อุอุอุ ว่าแล้วเชียวพอผมโพสท์สงสัยไป ก็ได้ -1 ลอยมาทันที

[quote author=Eternity link=topic=4582.msg37068#msg37068 date=1162283267]
อ่านแล้วงงๆ สรุปเว็ปคุณเองและโดเมนของคุณเอง หรือของลูกค้าครับ

ที่ผมงงคือตรงที่ขีดเส้นใต้ไงครับ เลยสงสัยว่าจริงๆแล้วเว็ปและโดเมนเป็นของใคร ทำไมถึงบอกเขาให้
ไปดำเนินการกับเจ้าของเว็ปหรือชื่อบุคคลในเว็ป

กฎหมายใช้ข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์มาปรับกันอย่างนี้ก็แย่เลยนะ

เพราะว่าคนจดเองที่เคยโดนมานามสกุลเขียนให้ผิดก็มี

อีกอย่างคนจดก็ต้องใส่ชื่อเจ้าของโดเมน 100% เลยนะท่าน

ถ้าใช้ข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์มาปรับกันได้อย่างนี้คงต้องละเอียดๆหน่อยละ

เพราะก็ถือเป็นเอกสารฉบับหนึ่งเหมือนกันนะ

อีกอย่างถ้าข้อมูลเจ้าของโดเมน กฎหมายให้เป็นเจ้าของเว็บไซต์ เกิดมีเจ้าของหลายคนใส่ชื่อคนเดียวก็เสร็จเลย จ่ายคนเดียว

คิคิคิ

:ph34r:

อิอิ ขอบคุณคุณ ICOM คร้าบบ :blush: ชอบเว็ปนี้เพราะมีคนใจดีเยอะ แถมเซียนๆอยู่เยอะนี่แหล่ะ

คร๊าฟ มาแว้ว

ความผิดผมเองแหละครับ ผมทำเว็บนี้เองและรับจดโดเมนด้วยเป็ฯเว็บของผมเองด้วย

แต่ที่มาโพส เพื่อว่าจะเตือนให้ผมรับจดโดเมนว่า เวลาจดโดเมนให้โอนเป็นชื่อลูกค้าให้หมด

** มันมีลูกค้าบางรายที่สนิทเรา บอกให้จดให้หน่อยแล้วไม่มีที่อยู่ไรเลย + ลูกค้าบางรายสั่งซื้อและจ่ายเงินมา แต่รายละเอียดเขาไม่ให้เรา บอกแต่ชื่อเล่น จังหวัด แค่นี้กะอีเมล์ มีมั้งไม่มีมั้ง แต่ตังค์ โอนมาแว้ว เราเลยต้องจด

****เพราะฉะนั้นโอนเป็ฯชื่อมั่วๆไปเลย แต่อีเมล์ของเรานะ งิงิ

อย่างนี้ปลอดภัย ผมยอมเป็นไก่ที่ถูกเชือดให้ลิงดู แต่ก็ถือว่าจ่ายค่าโง่ไป เพราะไม่ได้จบกฏหมายมาจาไปรู้ทุกเรื่องได้ไง หุๆๆ ไม่มีการเตือนด้วยนะ มั่วๆ มาจับเราเลย เซ็ง 555+

*** ปล. การจดโดเมนน่าจะให้ใช้บัตรประชาชนจด เหมือนซิมโทรศัพย์นะ ว่าไหม งิงิ

case นี้น่ากลัวเหลือเกินครับ สำหรับคนที่จดๆ ส่งๆ ไป
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก้คงต้องหาทางป้องกันตัวเองด้วยครับ
ลูค้าส่วนนึงของผมไม่มีชื่อที่อยู่ก็พยายามขอมาจดจนได้
แต่ถ้าไม่มีนี่ก็ลำบากใจเหมือนกันครับ แต่ไม่ใช้ของตัวเอง
เพราะไงเราสามารถ manage ผ่านตัว root access ได้ แฮะๆ

ปุ๊ก

งั้นก็ต้องที่ รหัส ID ของโลก อุอุ กี่ร้อนล้ายนี้ หลายหลักแหะๆ ใช้รหัสพาสปอร์ตไปเลย

อีกหน่อยผมว่า ICAAN คงให้ใช่ Passport Electronic ในการจด

** มันมีลูกค้าบางรายที่สนิทเรา บอกให้จดให้หน่อยแล้วไม่มีที่อยู่ไรเลย + ลูกค้าบางรายสั่งซื้อและจ่ายเงินมา แต่รายละเอียดเขาไม่ให้เรา บอกแต่ชื่อเล่น จังหวัด แค่นี้กะอีเมล์ มีมั้งไม่มีมั้ง แต่ตังค์ โอนมาแว้ว เราเลยต้องจด

สำหรับผมผมจะให้รายละเอียดทั้งหมดเป็นของสมาชิกจริงครับ จะไม่เอาไว้เป็นของเราเลย เพราะถือว่าเป็นสิทธิที่สมาชิกควรได้รับ ผมค่อนข้างตรวจสอบความถูกต้องตรงนี้พอสมควรครับ หากไม่ส่งข้อมูลมาก็ไม่จดให้เช่นกัน เพราะอย่างน้อยๆ สมาชิกต้องมีที่อยู่เบอร์โทรศัพย์ที่เราสามารถติดต่อได้จริง เพราะหากสมาชิกก่อให้เกิดความเสียหายร้ายแรง มากๆ เรายังสามารถตามตัวได้เพราะเรา เป็นผู้ดูแลโดยรวมครับ

แม้แต่ต่างประเทศเองก็มีกรณีที่เป็นปัญหาเรื่องนี้อยู่มากครับ รวมถึงการ Hack Domain นั้นบางทีทำโดย register เอง เศร้ากันไป -*-

ไอ้พวกนี้มันอาศัยช่องว่างของคนไทย ที่คิดว่า “กินขี้ ดีกว่าค้าความ” มันจะเอากฏหมายมาขู่เราตลอด

เรื่องแบบนี้ อย่ายอมนะครับ ฟ้องเป็นฟ้อง เต็มที่ก็ขึ้นศาล จ่ายค่าปรับ เท่านั้นเอง แถมจ่ายน้อยกว่าด้วย

ยิ่งเป็นประเภทอย่างที่เจ้าของกระทู้บอกมา ผมบอกได้เลยว่า “ชนะใส” ขึ้นศาลเข้าจริงๆ ศาลเขาไต่สวนครับ

หลุดแน่นอน และหากคนฟ้อง (เจ้าหน้าที่ อย.) หลักฐานอ่อน อาจจะโดนด้วยครับ

ผมเคยโดนจับคดีลิขสิทธิ์เพลง เมื่อไม่นานมานี้ ผมเปิดร้านซ่อมคอมพิวเตอร์ ก็จะมีเครื่องลูกค้ามาซ่อมมากมาย

ในเครื่อง ก็จะมีเพลง มีหนังโป๊ ตามประสาคนใช้คอม ผมโดนหมายศาล ขอเข้าค้น ผมก็ให้ค้น แต่โดยดี

พวกลิขสิทธิ์ ขอเปิดเครื่องคอมลูกค้า พอมันเปิด ก็เจอไฟล์เพลงของลูกค้า มันก็จะขอยึดเครื่องไปโรงพัก

และเรียกเงินค่าปรับ 85,000 บาท ตอนนั้น มีร้อยเวรมาด้วย มันทำจริงจังมาก ผมก็นิ่งๆ และให้ยึดไป ทั้งหมด 16 เครื่อง

แต่ก็คุยประสานกับเจ้าของเครื่องไว้หมดแล้ว ว่าเกิดอะไรขึ้น และ เขาก็พร้อมร่วมมือให้เการในศาล

วันรุ่งขึ่น ผมเข้าไปพบกับ ผกก. ขอร้องเรียนเรื่องที่เกิดขึ้น และแกล้งบอกไปว่า ผมได้ไปปรึกษากับ รองผู้ว่า มาแล้ว

แต่ท่านให้มาปรึกษาท่าน ผกก. ก่อน เท่านั้นละครับ มันยกเครื่องกับมาคืนผมถึงร้านเลย พร้อมให้เซ็นเอกสาร

ว่าจะไม่มีการติดใจ เอาความกัน ทั้งกับ ตำรวจ และ จนท. ลิขสิทธิ์

ถ้าใครเจอแบบนี้ ขอให้สู้ครับ อย่ายอมเด็ดขาด ถึงจะแพ้ในศาล ก็จ่ายเท่ากัน แต่มันกินได้ยากหน่อย และเงินเข้าหลวงแน่นอน

คิดง่ายๆ ครับ “คดีแพ่ง เต็มที่ก็แค่จ่ายเงิน หรือยอมความ”