ทำไมย้ายโดเมนออกไปแล้วยังแจ้งให้ต่ออายุอยู่อีก

เพื่อนของผมเค้าจดโดเมนกับผู้ให้บริการในประเทศรายหนึ่ง (มี CP นะครับแต่พอเข้าไปแก้ไขข้อมูลเช่น Admin Contact แล้วมันโชว์ความเปลี่ยนแปลงแค่ใน CP ของเขาเท่านั้น เพราะหลังจากที่ผมลองแก้ไขแล้ว ตั้งหนึ่งสัปดาห์ ผมไป Whois ดู ยังพบว่า Admin Contact ยังเป็นของผู้ให้บริการอยู่ และระบบของเขายังไม่สามารถ Lock,Unlock ได้อีกด้วย)

ผมจึงลองเข้ามาศึกษาเรื่องการจดโดเมนใน Forum นี้ เพราะผมก็มีเว็บเป็นของตัวเองสองสามเว็บ โดยจดชื่อกับ netsol ซึ่งแพงมากๆ (โง่มาตั้งหลายปี

บางครั้งการแก้ไขข้อมูลโดเมนนั้นอาจรอถึง 36 ชมเลยนะครับ
ผมล่าสุดแก้ไขไปรอไปกว่า 30 ชมแนะ ถึงเปลี่ยนให้ครับ

ถ้าโดเมนอยู่ใน list ของ enom แล้วก็ไม่ต้องไปสนใจครับ
การแจ้งเตือนมันขึ้นกับระบบการเก็บข้อมูลของทางนั้นเขา
อย่างของผมก็มีแจ้งมาจาก name.com ว่าโดเมนจะหมดอายุ ทั้งๆที่ย้ายมา enom จะครบปีแล้ว

ส่วนการแก้ไขข้อมูลโดเมนนั้น ถ้า whois โดยตรงกับ registrar เราเองก็จะ update ทันทีที่แก้ไข
ส่วน whois ที่อื่นๆก็ต้องรอจนกว่ามันจะ update cache ใหม่ล่ะ ปกติก็วันละ 1-2 ครั้ง เท่านั้น

ตามที่คุณ kke บอกเลยครับ ไม่ต้องสนใจของเก่าเตือนเพราะระบบไม่ได้ sync กับ registrar ครับ

whois ดูจิคับ ถ้ามันมาที่ Registra ใหม่แล้วก็ไม่ต้องไปสนใจที่เดิมแล้วครับ