ขอความช่วยเหลือด้วยครับผม เรื่องการเปลี่ยนผู้ดูแลโดเมนครับ

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะครับว่า ผมแทบจะไม่ค่อยรู้เรื่องพวกโดเมนเลยครับ

หากคุณเป็น Reseller ของ OnlineNIC ให้ทำตามขั้นตอนดังนี้ครับ

ขั้นตอนการ Lock/Unlock

1. เข้าไปที่ www.onlinenic.com (login โดยใช้ ResellerID และ รหัสผ่านของ Reseller)
  2. ที่เมนูด้านซ้ายมือ ให้คลิกที่ “Domain Lock” อยู่ใต้หัวข้อ “Manage Domains”
  3. ในหน้า Domain Locking Services ให้คลิกที่ “Domain Status Query”
  4. ในช่อง Dmain Name ให้คุณพิมพ์ชื่อโดเมนเนม ที่ต้องการจะ Unlock จากนั้นคลิกปุ่ม Search
  5. ระบบจะแสดงสถานะของ Domain Name ให้ทราบ หากเป็นรูปกุญแจ แสดงว่า Locked ให้คลิกเลือกในช่อง CheckBox
  6. คลิกที่ปุ่ม Unlock ระบบจะแสดงสถานะให้ทราบอีกครั้ง หากพบข้อความว่า Unlock Success ก็เป็นอันว่าเรียบร้อยครับ

ส่วนเรื่องการโอนย้ายโดเมนเนมไปอยู่กับผู้บริการรายอื่นนั้น ทางผู้ให้บริการที่จะรับช่วงโดเมนเนม ต้องเป็นผู้ดำเนินการ Transfer เองครับ
ทางคุณไม่ต้องทำอะไรแล้วครับ

ขั้นตอนชัดเจนดีมาก +1 ครับ

ขอบคุณอย่างแรงครับ :slight_smile:

เอ่อ คุณ siamwebhost ขอถามเพิ่มเติมเป็นความรู้นิดนึงครับ

สมมุติว่า ถ้าผมเป็นผู้ให้บริการที่จะรับช่วงโดเมนเนม abc123.com (ซะเอง) ต่อจากผู้ให้บริการคนเก่าที่เป็น Reseller ของ Onlinenic ซึ่งผู้ให้บริการคนเก่านั้น ได้แก้ information ของโดเมนนั้น ๆ ให้แล้ว ปลดล๊อก ก็ปลดให้แล้ว

[quote author=anurak_ball link=topic=4503.msg39716#msg39716 date=1164352697]
เอ่อ คุณ siamwebhost ขอถามเพิ่มเติมเป็นความรู้นิดนึงครับ

สมมุติว่า ถ้าผมเป็นผู้ให้บริการที่จะรับช่วงโดเมนเนม abc123.com (ซะเอง) ต่อจากผู้ให้บริการคนเก่าที่เป็น Reseller ของ Onlinenic ซึ่งผู้ให้บริการคนเก่านั้น ได้แก้ information ของโดเมนนั้น ๆ ให้แล้ว ปลดล๊อก ก็ปลดให้แล้ว

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบของการ Transfer Domain ใน Onlinenic จาก Reseller

ได้ username / password จาก reseller ที่ onlinenic มาก็ดูแลได้แล้วครับ เข้าไปจัดการแก้ไขค่าต่างๆได้เองผ่าน cp ของ onlinenic

หรือจะย้ายมาอยู่กับผมก็ได้นะครับ สามารถเปิด retail account ให้จัดการได้เองผ่าน cp ของทาง enom โดยตรง

เพราะถ้าถึงขนาดต้องไปเป็น reseller กับทาง registrar เพื่อดูแลโดเมนแค่ 1 โดเมนคงไม่แนะนำครับ

ขอบคุณครับ คุณ

คนที่เป็น Domain Reseller ก็จะมี user/password สำหรับ reseller account ของเขาครับ (หลักการเหมือนกับเวบโฮสติ้งทุกประการ)
โดย reseller สามารถจัดการ domain ต่างๆของลูกค้าได้หมดทุกโดเมน โดยสามารถแก้ไขค่าต่างๆของแต่ละโดเมนได้ทุกอย่าง
โดยสามารถกำหนด domain password ให้ลูกค้า เอาไว้เข้าหน้า user cp เพื่อแก้ไขค่าต่างๆได้เองด้วย

หากคุณเป็นคนดูแลโดเมน abc.com เพียงคนเดียวการได้ domain password ในระดับ user จาก reseller ก็เพียงพอแล้่วครับ
ไม่จำเป็นต้องไปสมัครเป็น reseller ให้วุ่นวาย (Onlinenic ต้องจ่ายเงินก้อน)

แต่หากคุณต้องการสิทธิ์ในระดับ reseller เพื่อกำหนด password ให้ลูกค้าเข้าไปจัดการ domain นี้ได้อีกที คุณก็ต้องเป็น reseller ล่ะครับ

สำหรับ Enom นั้นระบบจะต่างไปเล็กน้อย โดยมี reseller/retail account และ domain password แยกกันอยู่
ดังนั้นหากคุณมี reseller/retail account ที่ enom (เปิดฟรี)
แล้วตั้ง domain password ให้ลูกค้าเข้าไปจัดการโดเมนผ่านหน้า CP ของทาง enom ได้เอง
คุณก็ยังสามารถจัดการโดเมนนั้นในหน้า reseller/retail account ของ enom ได้ด้วย

สำหรับคำถาม ถ้าคุณเป็น reseller คุณก็ตั้ง password ให้ลูกค้าใหม่เลยครับ (กรณีลูกค้าลืม) เพราะคุณไม่จำเป็นต้องรู้รหัสผ่านของลูกค้าครับ
คุณสามารถจัดการโดเมนนั้นผ่านหน้า reseller cp ได้อยู่แล้ว

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากนะครับ คุณ kke

[quote author=anurak_ball link=topic=4503.msg40115#msg40115 date=1164604401]
เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากนะครับ คุณ kke

กระจ่างแล้วครับ ขอบคุณมากๆคับ