อยากรู้ว่าผู้ให้บริการโฮสอ่ะคับ ตามปกติทำอาชีพอะไรกันมั่ง

แบบว่า อาชีพเสริมหรือไม่ก็ ก่อนที่จะมาทำโฮสอ่ะคับ ทำอะไรกันมาก่อนคับ หรือว่าทำตั้งแต่เรียนจบเลยอ่ะ โหะๆ

จบช่างยนต์ ปวช.
รับราชการเป็น ช่างยนต์ 12 ปี ระหว่างนั้น เรียน ช่างเครื่องกลหนัก จบ ปวส.
ทำงาน ร้านคอมพิวเตอร์ เป็น ช่าง ถึงปัจจุบัน (13 ปี)
เริ่มทำ host มา 6 ปีครับ
ละเอียดดีไหมครับ

รอคนต่อไปมาตอบค่ะ อยากรู้จริงๆ เลยนะคะ
ไม่น่าเชื่อว่าจากช่างกล แล้วเปิดโฮสต์ต่อ ไปไงมาไงค่ะ

จบช่างยนต์ ปวช.
รับราชการเป็น ช่างยนต์ 12 ปี ระหว่างนั้น เรียน ช่างเครื่องกลหนัก จบ ปวส.
ทำงาน ร้านคอมพิวเตอร์ เป็น ช่าง ถึงปัจจุบัน (13 ปี)
เริ่มทำ host มา 6 ปีครับ
ละเอียดดีไหมครับ

แล้วยึกอาชีพผู้ให้บริการโฮสเลยป่าวคับ หรือว่า ทำอาชีพอื่นอยู่ด้วย

ทำงานคอมฯ ตั้งแต่สมัย MS-DOS 3.0 / 8088

ทำเซอร์ฟเวอร์ด้วยใจรัก… บังเอิญ…ไม่มีความรู้อย่างอื่นเลยครับ ก็เลยจำใจต้องรับจ้างทำเซอร์ฟเวอร์ ดูแลระบบ ทำระบบบ้าบอของเซอร์ฟเวอร์ มาสิบกว่าปี

ทำมาตั้งแต่สมัย Netware 2.15

หากทำอย่างอื่นๆเป็น ก็อยากจะเปลี่ยนอาชีพนะ เพราะเหนื่อยครับ
หยุดเดิน…เราก็หยุด ต้องศึกษากันทุกวันทุกคืน เหนื่อยครับ

เริ่มจับเซอร์ฟเวอร์…ไม่ใช่เพราะเรื่องรายได้ครับ จับเพราะมันท้าท้าย ชอบระบบ network
ทำไปๆมาๆ จนไม่สามารถเปลี่ยนอาชีพได้ กว่าจะสำนึกได้ ก็สายไปแล้วครับ

ปัจจุบันก็ยังทำแบบเดิมๆ วิถีชีวิตเดิมๆ เวลานอน…ก็ไม่ได้นอน เวลาจะกินก็อาจจะไม่ได้กิน

น่าเบื่อครับ.

สำหรับอาชีพเสริมของผมคือ รับจ้างถ่ายรูปนางแบบ หานางแบบ ถ่ายงานให้กับลูกค้า
มีสตูดิโอร่วมกับเพื่อนๆ ถ่ายนางแบบ ไปเรื่อยเปื่อยตามประสา ครับ

บริษัทที่อยู่เป็นที่สุดท้ายคือ… MWEB แล้วก็ออกมาทำงานส่วนตัว
ไม่ได้ทำโฮสติ้ง…เป็นอาชีพเสริมครับ เป็นอาชีพหลักมา 6 ปี แล้วครับ.

กลางวันก็ยังทำงาน ร้านคอมพิวเตอร์ ครับ (เป็นพนักงาน) แต่ก็ทำงานโฮสไปด้วย ครับ เรียกว่าทำสองงานเลยแล้วกันครับ
ที่ร้าน ก็เป็นลูกค้า โฮสผมด้วย

• เริ่มนำชีวิตเข้าสู่การ Online ครั้งแรกสมัยที่ยังไม่มี Internet แต่เป็น BBS (Bulletin board system) เมื่อประมาณปี พ.ศ. 2537 โดย Conncet ผ่าน Modem Speed 14.4 K.

• หลังจากเริ่มมี Internet เปิดให้ใช้บริการ ประมาณ ปี พ.ศ. 2538-2539 ก็เริ่มหัดใช้ โดยเสียค่าบริการ ชั่วโมงละ 120 บาท (ซื้อเป็น Package สำเร็จรูป 10 ช.ม. ราคา 1,200 บาท กล่องสีเหลือง ของ Infonet ปัจจุบันเปลี่ยนเป็น จัสมินฯ)

• เริ่มหัดทำเว็บไซต์แรกในชีวิต โดยใช้บริการฟรีโฮมเพจ ของ Geocities โดยใช้ชื่อเว็บว่า “ชมรมเว็บเพจไทย” รุ่นราวคราวเดียวกันกับเว็บไซต์ ศาลานกน้อย ของ ลุงเป๊ยก และ เว็บไซต์ บ้านนอกดอทคอม ของ บก.ลายจุด (เขียน code html ผ่านโปรแกรม Notepad ล้วนๆ สมัยนั้นยังไม่มีตำราภาษาไทยวางขาย จึงต้องซื้อ Textbook จากร้านดวงกมล สยามสแคร์ มาอ่าน เล่มละ 800 กว่าบาท ส่วน ตัวอย่าง script และโปรแกรมที่ต้องใช้งาน หาซื้อได้ที่ ห้างพันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ ราคาแผ่นละ 1200 บาท (สมัยนั้น แผ่นก๊อป ขายกันราคานี้) จากนั้นก็ลดราคาลงมาเป็นแผ่นละ 1000, 900, 800 จนถึง ราคาแผ่น 50-150 บาท

• ต่อจากนั้นก็เริ่มศึกษา Perl/CGI, PHP, ASP และทำเว็บไซต์ที่สอง ชื่อ thaidshop.com จำหน่ายสินค้าออนไลน์ ในยุคเริ่มแรก ตอนนั้นดังมาก ลงหนังสือหลายฉบับ ต่อมาเลิกทำเพราะต้องกลับไปทำงานประจำ ลืมต่ออายุโดเมนเนม เลยต้อง ไปจดใหม่เป็น thaidshop.net แทน

• ในช่วงที่กำหลังมองหาโฮสต์สำหรับทำเว็บไซต์ thaidshop.net นี้เอง (ประมาณ เดือนกันยายน 2547) ได้รู้จักกับ เว็บไซต์ www.konthaihost.com น้องเจ้าของโฮสต์ได้ชวนให้เช่าแบบ Reseller ก็เลยลองดู ผ่านไปเพียง 1 เดือนลูกค้าเต็ม Quota จึงตัดสินใจซื้อ Server เครื่องแรกเป็นของตัวเองและแยกออกมาเปิดเป็น siamwebhost.com พร้อมกับลาออกจากงานประจำที่บริษัท ฟินันซ่าประกันชีวิตฯ เพื่อมาเป็น Hostmaster อย่างเต็มตัว

จบการรายงานประวัติส่วนตัวแบบคร่าวๆ …

โหคุณ siamwebhost เล่นซะละเอียดยิบเลยครับ

ผมได้เริ่มเล่นคอมพิวเตอร์ โบราณกว่าคุณ devone อีกครับ ตั้งแต่ cp/m (ก่อน dos เกิด) CPU Z80 aplpe compatible โน้น
(อยู่ ตจว. เทคโนโลยี มันล่าสมัยครับ)

นี้แหละครับ มนต์เสน์ห ของบอร์ดนี้ ทุกคนมีตัวตน
ขนาดประวัติยังเอามาเล่าสู่กันฟัง อ่านแล้วเริ่มอยากรู้ของคนอื่นอีกบ้างจังครับ

• งานปัจจุบัน ซ่อมคอม+ ดูระบบnetwork + programming + ดู server 2 เครื่อง ให้กับบริษัทเล็กๆแห่งนึง
  • ทำธุรกิจส่วนตัวเล็กๆ บนเว็บ

แค่ดูแล server 2 เครื่องที่ทำงาน + เว็บเราเอง หัวก็แทบระเบิดแล้ว เรื่องคิดจะทำโฮสให้เช่าหรือ…แม่ไม่ปลื้ม จบ!

รับซ่อม + ขายคอมฯ อยู่บ้านนอกครับ

คุณ SWH เปิดเผยข้อมูลละเอียดยิบเลยครับ แบบนี้ +1 ครับ จริงใจสุดๆ…

ส่วนตัวผมเองแล้วอายุอาจจะยังไม่มากเท่าไหร่ ใช้ชีวิตเลย 18 มา 7 ปีแล้ว
ทำธุรกิจด้านนี้เต็มเวลาครับ และก็งานเล็กๆ น้อยๆ อื่นๆ ที่พอทำได้ก็ทำไป

ตอนนี้ก็เลี้ยงลูกอยู่ที่บ้าน เป็นพ่อบ้านเต็มตัว เพราะแม่เค้าต้องไปทำงาน
เราก้เลี้ยงลุก กับน้องอีกคนช่วยกันเลี้ยง… สนุกมากๆ ครับ บางทีลูกค้าโทรมาลูก
ร้องรับแขกเลย ก็เลยต้องนั่งอธิบายอีกนิดหน่อย แต่สนุกครับ

ส่วนประวัติความเป้นมาเล่าไปหลายรอบแล้วเหมือนกันครับ… ลองค้นดูนะจ๊ะ

ปุ๊ก

เอ่อ… ยังเรียนไม่จบครับ
เพิ่งขึ้นปี 1 เอง
แต่ก็ทำงานไปเรื่อยๆ

ช่วยพ่อแม่
ถึงจะบอกว่าช่วยก็เหอะ รายได้ยังไม่ถึงขนาดไม่ต้องขอแม่เลย T_T

รุ่นเดียวกับผมเลย ตอนนั้นเรียน ป.5 ได้มั้ง เอาหนังสือ Basic ของอาจารย์ประพัฒณ์ อุทโยภาส มานั่งพิมพ์ตามยิกๆ
จนได้เล่น 8088 ก็ขยับไปเป็น C, ASSEMBLY เอา word ราชวิถีมาแก้ให้พิมพ์เลขไทยได้ ก่อนที่หมอชุษณะ มกรสาร จะทำออกมาเกือบปี
ส่วน Pascal กว่าจะได้ศึกษาก็มหาลัยเลยเพราะโดนบังคับเรียน ที่ไม่ได้เรียนคือ cobol,rpg (ไม่น่าเชื่อว่าปัจจุบันก็ยังมีใช้กันอยู่)
หัดทำเวบตอนเรียนมหาลัยปี 3 เพิ่งรู้จัก internet ก็ปี 3 เนี่ยแหละ ปี1-2 มัวแต่ไปตีแบดอยู่
ตอนนั้นของ ม.เกษตร มีให้โทรใช้ได้ฟรี ตัดทุก 2 ชม. connect เป็น terminal แล้วก็ finger+ntalk+ircii+lynx+pine
พอปี 4 mozilla ก็ออกมาสร้างโลกแห่ง graphic ในการท่องเวบตั้งแต่นั้นมา

เห็นมีคนเรียกพี่ไอซ์ๆ เลยงงครับ ตกลงพี่ไอซ์ๆอายุเท่าไหร่หรอครับ

ปล.เห็นบางคนเรียกอ่ะครับ (แต่รู้สึกส่วนใหญ่จะเรียกน้องไอซ์ อิๆ)

ผมเดาว่า 18 อะน่ะ เพราะปี 1 ก็ราวๆ นี้

ผมดรอปไว้ปีหนึ่ง ลงรามไว้ไม่เคยเข้าเรียน -*- (บัตรนักศึกษายังไม่ได้เอาเลย คิดดู)
มาทำงานที่บ้าน ไม่ได้ทำโฮสนะ ไม่มีเวลาจะทำสักเท่าไรเลย

งั้นก็คงพอๆกัน เพราะผม 19

ปล.มีใครอายุ 18-19 แล้วเป็นเจ้าของโฮสบ้างไม๊เนี่ย อยากรู้จัง เห็นพี่ๆแต่ละคนที่นี่เค้าก็มีอายุกันนิดนึงแล้ว

[quote author=djicrazy link=topic=4471.msg35924#msg35924 date=1161192945]

ปล.มีใครอายุ 18-19 แล้วเป็นเจ้าของโฮสบ้างไม๊เนี่ย อยากรู้จัง เห็นพี่ๆแต่ละคนที่นี่เค้าก็มีอายุกันนิดนึงแล้ว

อ่านข้อมูลคุณ siamwebhost แล้วทึ่งเลยค่ะ เปิดเผยจริงๆ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ส่วนตัวเอง ทำโฮสต์ก๊อกๆ แก๊กๆ ทำอย่างอื่นน่ะ เยอะกว่า ตอนนี้อยากทำงานเพื่อสังคมจัง (เกี่ยวไหมเนี่ย)

เปิดโฮสฟรีสิครับ

[quote author=djicrazy link=topic=4471.msg35924#msg35924 date=1161192945]