ถ้าลูกค้าให้ออกใบเสร็จเกินกว่าจ่ายจริง ขอความเห็นหน่อยครับทุกท่าน

คือแบบว่าสมมติ ผมขายโฮสไป(ผมเป็นนิติบุคคล)
เรียกเก็บจากลูกค้า 3000 บาท
ค่าใช้จ่ายของผมอยู่ที่ 500 บาท(สมมติ)
แต่ลูกค้าให้ออกใบเสร็จ ที่ 9000 บาท หักภาษี ณ ที่จ่าย 3% เหลือ 8xxx บาท (ลูกค้าเป็นนิติบุคคล)

กรณีแบบนี้ผมจะเสียผลประโยชน์ตอนเสียภาษีกลางปีและปลายปีหรือไม่
ในฐานะที่ผมเป็นนิติบุคคล ซึ่งออกใบกำกับภาษีไม่ได้เลยให้ลูกค้าหักภาษี ณ ที่จ่ายแทน

ปล. ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบ นิติบุคคลมือใหม่ อิๆๆ

www.thaiidea.net

ไว้ขอลูกออกจาก รพ. ก่อน จะอธิบายให้ฟังนะคะ

เคยโดนบ้างเหมือนกันครับ แต่ส่วนใหญ่แล้วแต่ตกลงกันครับ
รายละเอียดรอผู้รุ้เรื่องนี้มาชี้แจงดีกว่าครับ ผมไม่ค่อยถนัด

ปุ๊ก

การเสียภาษีจะเป็นแบบเหมาจ่าย คิดเป็น % จากรายได้ ซึ่งการออกบิลเกิน ก็หมายความว่าคุณมีรายได้เพิ่มขึ้น (เพิ่มทางตัวเลข) คุณก็ต้องเสียภาษีมากขึ้นแน่นอน ([b]อ้างอิง http://www.rd.go.th/publish/5938.0.html[/b])

ในทางบฎิบัติ(ที่แอบทำกัน lol) ก็จะใช้วิธีคำนวณภาษีจากเงินส่วนต่างออกมาเพื่อขอเก็บจากลูกค้า ครับ

ลูกชายเป็นอะไรครับ ถึงกับต้องเข้าโรงพยาบาลเลย ยังไงก็ขอให้หายไวไวน่ะครับ

ของผมมีเป็นประจำครับที่ร้าน

ประการแรก ผมจะออกปากทันทีครับ ว่าไม่รับทำ เพราะไม่อยากยุ่งยากเรื่องภาษี
บางคนที่เข้าใจ เขาก็จะไม่เซ้าซี้ ก็จะจ่ายกันแบบตามจริง

แบบที่ 2 เมื่อใช้แบบแรกไม่ได้ เนื่องจากรู้จักกันมาก่อน ก็จะให้เขาเป็นผู้รับผิดชอบ รายการภาษี
เช่น สินค้า 5,000 บาท ขอเขียนบิลเป็น 10,000 ก็จะแจ้งเขาว่า เขาต้องรับผิดชอบภาษี จากส่วนต่างด้วย
โดยผมจะเอา 5,000 ที่เกินมา หักออก 30% เป็นเงิน 1,500 บาท และจ่ายเขาไป 3,500 บาท
ส่วน 1,500 บาท ก็เก็บไว้เป็นภาษีปลายปี

แต่ส่วนใหญ่เจอมุก 30% นี้เข้าไป ส่วนใหญ่ ถอยกันหมดละครับ เพราะที่ร้านผมต่อต้านเรื่องนี้มากๆ
เงินภาษีอากรของเรา พวกมันเอาเข้ากระเป๋าส่วนตัวกันหน้าตาเฉย โดยเฉพาะพวก อบต. แถวบ้านผม
:angryfire: อบต. ย่อมาจาก “อมทุกบาททุกสตางค์”

เลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ เพราะเงินที่มัน งุบงิบ เข้ากระเป๋า ก็เงินมาจากภาษีของเราทั้งนั้น

โดนใจจริงๆ เลยครับ

ที่ไหนก็เหมือนกันหมดครับ รวมทั้งที่ๆ ผมอยู่ด้วย ส่วนมากไม่ค่อยมาขอที่ร้าน เพราะว่าผมปาก… lol

+1เลย สุดยอด

เพิ่มเติมครับ

กกต. = กินกันตลอดกาล
กทช. = กินทุกทีที่ใช้โทรศัพท์ (ค่าธรรมเนียมกะค่าIC+AC)
อบจ. = อมทั้งบางแม่งก็ไม่อิม

ตอบสั้นๆง่ายๆ บวกอีก 3-4% เพื่อเป็นค่าใช้จ่ายในการทำเอกสาร เท่านั้นจบครับ นักทำบัญชีทราบเรื่องนี้ดีหมด
ลูกค้าอยากจะขอค่านายหน้า ก็ให้เขา อำนวยความสะดวกให้เขา บวกค่าบริการไปตามที่เกิดขึ้น เป็นเรื่องสากลปฎิบัติครับ

สรรพากรทราบ ก็เท่านั้น เพราะเราเรียกส่วนนี้ว่า ค่านายหน้า ครับ.

คิดเพียงว่า ค้าขาย ทำเพื่อกำไร สรรพากรยังบังคับให้บริษัททำให้กำไรเลยครับ แล้วจะมั่วทำขาดทุนทำไมกัน สิ้นปีก็โดนสรรพากร audit อีกหากเราทำขาดทุน หากเราทำออกมามีกำไร สรรพากรรักเราครับ ไม่มากวนใจกวนตัว

คำพูดนี้สะใจมากๆ ขอบอก ฮ่าฮ่า…

ไว้ให้ผมเป็นนายก จะเปลี่ยน อบต. เป็น อุดทุกบาททุกประตู ฮ่าฮ่า

เห็นด้วยกับ STANDHOST.COM