ระดับธุระกิจด้านนี้

ผมอยากจะรู้ว่าระดับธุระกิจด้านsvนี้มีกี่ระดับ จุดสุดของธุระกิจนี้คืออะไร แล้วความอิ่มตัวของตลาดเป็นไงบ้างคับ
ปล.สงสัยคับและไม่มีความรู้ในด้านนี้เลยแต่ลงทุนไปแล้ว
ขอบคุณทุกคำตอบคับผม

ผมมองแบบนี้นะเรื่องระดับ

reseller hosting
vps
dedicate
colo ย่อย
colo ตู้
ห้อง idc ของตัวเอง
ตึก idc ของตัวเอง
ตึก idc ของตัวเอง มีหลายตึก
ตึก idc ของตัวเอง มีหลายตึก ในหลายประเทศ
ตึก idc ของตัวเอง มีหลายตึก ในหลายประเทศ ในดาวดวงอื่น
ตึก idc ของตัวเอง มีหลายตึก ในหลายประเทศ ในดาวดวงอื่น ในแกแลคซี่อื่นๆ
ตึก idc ของตัวเอง มีหลายตึก ในหลายประเทศ ในดาวดวงอื่น ในแกแลคซี่อื่น ในมิติอื่นๆ

ส่วนเรื่องอิ่มตัวนี่ไม่ไม่รู้เลย รู้ก็แต่ตั้งแต่ทำงานนี้ไม่เคยได้นอนเต็มอิ่มเลยสักทีครับ :grimacing:

2 Likes

ผมมองแบบนี้นะเรื่องระดับreseller hosting
vps
dedicate
colo ย่อย
colo ตู้
ห้อง idc ของตัวเอง
ตึก idc ของตัวเอง
ตึก idc ของตัวเอง มีหลายตึก
ตึก idc ของตัวเอง มีหลายตึก ในหลายประเทศ
ตึก idc ของตัวเอง มีหลายตึก ในหลายประเทศ ในดาวดวงอื่น
ตึก idc ของตัวเอง มีหลายตึก ในหลายประเทศ ในดาวดวงอื่น ในแกแลคซี่อื่นๆ
ตึก idc ของตัวเอง มีหลายตึก ในหลายประเทศ ในดาวดวงอื่น ในแกแลคซี่อื่น ในมิติอื่นๆ
ส่วนเรื่องอิ่มตัวนี่ไม่ไม่รู้เลย รู้ก็แต่ตั้งแต่ทำงานนี้ไม่เคยได้นอนเต็มอิ่มเลยสักทีครับ :grimacing:

ช่วงท้าย ๆ นี่ …

1 Like

แบ่งระดับ ตามด้านบนเลย ใกล้เคียงมากครับ ตัดอันหลังๆออกหน่อย
จุดสูงสุด ยังไม่เคยเห็นครับ เพราะมันสูง 555 คงไม่น่าจะมีหรอกครับ เพราะการทำธุรกิจมันจะแตกตัวออกไปได้เรื่อยๆ

1 Like

จัดว่าเด็ด
ส่วนคำแนะนำเพิ่มเติม อย่าลืมตอน ถอยหลังบ้างนะครับ ฮ่าๆๆ

1 Like

จุดสูงสุดตอบยากครับธุรกิจแบบนี้มันขยายไปเรื่อยๆครับ

1 Like

สูงกว่านี้คงผลิต SV ขายด้วย

ขอบคุนทุกคำตอบน่ะคับ ถ้าไม่มีจุดสุดนั้นการแข่งขันก็ตองเยอะสิคับ ผมคิดถูกเปล่า ธุระกิจด้านนี้ความเสี่ยงสูงกว่าพวกหอพักหรือบ้านเช่าสิคับ แต่ต้นทุนต่ำกว่า