เอาไฟล์วีดีโอ มาให้คนโหลด จะกินเครื่องมากหรือเปล่าครับ แล้วกินส่วนไหนบ้าง

1. สมมุตมีไฟล์วีดีโออยู่จำนวนมาก จะเอาขึ้น server ให้คนโหลด มันจะไปใช้งานส่วนไหนของเครื่งเยอะบ้างครับ ถ้าในเครื่องมีเว็บอยู่ จะทำให้เว็บช้าลงหรือล่มหรือเปล่า

2. มีวิธีจำกัดการโหลดได้หรือเปล่า เช่น กำหนดจำนวนครั้งที่จะโหลดไฟล์นั้นๆต่อวัน จำกัดความเร็วในการโหลดของแต่ละคน หรือจำกัดจำนวนคนโหลดในเวลาเดียวกัน ฯลฯ

มีหลากหลายครับ
ถ้าไม่ limit อะไรเลยก็ ใครเนตแรงก็โหลดได้เต็มสูบ โหลดพร้อมๆกันก็ไม่ดี
สามารถ limit ได้ว่าให้ ip นึง connect ได้พร้อมกันไม่เกินกี่ connection
หรือกำหนดด้วยว่า ให้ไฟล์นามสกุลใหน โหลดได้สูงสุด กี่ KB เป็นต้น

ลองศึกษา firewall rule กับ mod_bandwidth ดูครับ