สอบถามเรื่องการส่งเมล์ไม่ออก แต่รับเมล์ได้ครับ

สวัสดีครับ

เครื่องผม ip 203.146.140.227 name server ns1.biggiantnetwork.com

มีอาการคือส่งเมล์ออกไปหาเมล์อื่นๆ ที่อยู่นอก server ไม่ได้เลย แต่สามารถรับได้นะ (ไม่ว่าจะเป็น hotmail gmail หรืออื่นๆ ขนาด domain ใน server อีกเครื่องที่อยู่ในตู้เดียวกันยังไม่ได้เลย)

แต่ถ้าส่งอีเมล์ไปหา domain อื่นๆที่อยู่ใน server นี้สามารถส่งและรับได้ตามปกติ

ผมควรจะตรวจสอบอย่างไรดีครับ ทำ reverse dns แล้วครับ

ขอบคุณครับ

ใช้อะไรเป็น mail server ครับ

ตามนี้เลยครับผม

Apache 2.4.25 Running
DirectAdmin 1.51.3 Running
Exim 4.87 Running
MariaDB 5.5.46 Running
Named 9.9.5 Running
sshd Running
dovecot 2.2.29.1 (e0b76e3) Running
pure-ftpd 1.0.46 Running
Php 5.6.30 Installed

ดู /var/log/exim/mainlog ว่าเมลที่ส่งล่าสุดที่ไม่ออกเนี่ย มี error ตอบว่าไงครับ

รบกวนขอดูข่อความในเมล์ที่ตีกลับหน่อยครับ

ครับผมลองทดสอบมาหลายๆวันพบดังนี้ครับ

พอดีผมย้าย IDC ใหม่เครื่องจึงได้ ip ใหม่มา
ปัญหาที่เจอคือ

ตอนนี้เครื่องสามารถส่งเมล์ไปยังทุกที่ได้แล้ว ไม่ว่าจะ hotmail หรือ gmail ก็ได้ถึงจะเข้า junk ก็ตามแต่

แต่ติดตรงที่ว่า
โดเมนภายในเครื่องที่ไปใช้อีเมล์ข้างนอก เช่น google mail server หรือ hotmail server มันส่งเมล์จากโดเมนที่อยู่ในเครื่องไปไม่ได้ครับ แต่รับได้ครับ
ตัวอย่างโดเมนที่อยู่ในเครื่อง
aaa.com ใช้ mail server ในเครื่องมันเอง
bbb.com ใช้ mail server hotmail
ccc.com ใช้ mail server gmail

aaa.com ไม่สามารถส่งเมล์ไปหา bbb.com ccc.com ได้แต่ bbb.com ccc.com สามารถส่งเมล์หา aaa.com ได้

ขอบคุณมากครับ

อย่างที่หลายคนแนะนำไว้ครับ

เวลาส่งอีเมล์เสร็จแล้วให้เข้าไปดู log ของอีเมล์นั้นที่ DirectAdmin > Log Viewer > Exim Mainlog - /var/log/exim/mainlog

หรือถ้ามี error ของอีเมล์ตีกลับมาก็จะแจ้งสาเหตุไว้ว่าทำไมอีเมล์ถึงส่งไม่ผ่าน

ถ้าดู 2 อย่างนี้ก็จะรู้สาเหตุครับ หรือก๊อปมาโพสที่บอร์ดเพื่อนๆ จะได้แนะนำได้ถูกครับ

ถ้าจะเช็ค IP ของเซิร์ฟเวอร์ว่าติด Blacklist หรือเปล่า (ให้ดู 2 อย่างข้างบนก่อนเดี๋ยวจะแก้ไม่ตรงจุด)
https://mxtoolbox.com/blacklists.aspx

ผมขอบคุณคำแนะนำทุกๆ ท่านเลยนะครับ

ตอนนี้ผมเจอปัญหาแล้ว ไม่รู้ว่าถูกจุดไหมแต่ทำไปแล้วใช้งานได้ปกติ
หากโดเมนไหนใน directadmin ให้เมล์ server ข้างนอกให้ไปที่เมนู MX records ตรง Local Mail Server ให้ติ๊กออกครับ

เท่านี้หลังจากทำก็ส่งได้ปกติครับ แต่ตอนนี้ติดปัญหาคือส่งไปแล้วเข้า junk mail ครับ ฮ่าๆๆ

ขอบคุณมากครับ