กรณีศึกษา เว็บจดโดเมนกำลังปิดกิจการ ติดต่อไม่ได้เลย แล้วจะย้ายโดเมนเรายังไงครับ ?

สวัสดีครับ
โดเมนลูกค้าผมกำลังจะหมดอายุในเดือนนี้ ชื่อโดเมนสวย เขาซื้อต่อจากต่างประเทศนานมาแล้วเกือบ 10 ปี ประเด็นมันดันอยู่ที่ว่า เว็บที่ให้บริการจดโดเมนเจ้าดังกล่าว

netestate.com/

ติดต่อไม่ได้เลย จะต่อโดเมนก็ไม่ได้ จะย้ายก็ไม่ได้ โทรไปก็ไม่มีคนรับ เดาว่าน่าจะปิดกิจการ แบบนี้ควรทำยังไงดีครับ ผู้ให้บริาการโฮสติ้งแนะนำให้ติดต่อ ICANN เลย ผมก็ไม่เคยทำ ใครมีประสบการณ์ แนะนำหน่อยครับ จะแก้ไขปัญหานี้ยังไงดีครับ

อัพเดทตอนนี้ติดต่อ ICANN ไปได้รับคำตอบว่า

Dear Chiranuwat ,

Thank you for your email.

For us to assist you better, may I clarify about the email that you have forwarded to us? ICANN does not register second level domains and, we do not have the authority to provide its related services.

You will need to contact your registrar directly for the Domain Transfer Process.

I hope the information provided was of assistance to you. If you have any questions, please feel free to let us know.

Thank you.

Regards,

Tammy Yeow
Lead Global Support Analyst
ICANN Global Support Team

ทั้งที่แจ้งไปหมดแล้วว่าเมลล์ไปเขาก็ไม่ตอบ โทรไปเขาก็ไม่รับ แต่ทาง ICANN แจ้งว่าเขาก็ไม่มีอำนาจใจการจัดการโดเมนในระดับนี้เหมือนกัน ให้ติดต่อกับนายทะเบียนที่จดโดเมนไว้เองเลย ถ้าอย่างงี้ต้องทำยังไงต่อดีครับ ท่านผู้ใดเคยมีประสบการณ์แนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ลองแจ้ง icann ใหม่ครับว่า ท่านขอ auth-code ไป 5 วันแล้วแต่ registrar ไม่ส่งให้ครับ

แล้ว submit form นี้ดูครับ
https://forms.icann.org/en/resources/compliance/complaints/transfer/form

ขอบคุณมากครับ submit ไปแล้ว รอคำตอบจาก ICANN อยู่ครับ

ไม่เคยย้ายเหมือนกัน…
ลงทะเบียน (หรือที่ไหนๆ ก็ได้ ที่รับจดโดเมน) login แล้วไปหัวข้อ Domain Name Transfer
***ผมไม่เคยย้ายนะ เวลาต่ออายุ ก็มาต่อกับที่ใหม่
***ลองทำดูก่อนได้หรือไม่ได้อย่างไร /ถ้าทำเองไม่ได้ ให้หน่วยงานรับจดโดเมนย้ายให้ก็ได้มั๊ง (เดา)

This topic was automatically closed 90 days after the last reply. New replies are no longer allowed.