จะเปิดบริษัทเอง การจดทะเบียนในรูปแบบบริษัทยุ่งยากไหมครับ

จะเปิดบริษัทเอง การจดทะเบียนในรูปแบบบริษัทยุ่งยากไหมครับ รบกวนผู้รูปช่วยชี้แนะด้วยครับ

ถ้าไม่รีบ เห็นว่าจะมีการแก้กฎหมายให้จดทะเบียนบริษัทแบบคนเดียวได้ รอหน่อย แต่ถ้าไม่รอแล้วจะเอาง่าย ติดต่อพวกสำนักงานบัญชีหรือทนายความครับ

1 Like

จดทะเบียนไม่ยุ่งหรอกครับ สมัยนี้ค่อนข้างง่าย

แต่การดำเนินการในฐานะบริษัทจะยุ่งยากพอควร ยิ่งสำหรับคนที่ไม่ค่อยคุ้นเคยกับพวกระบบต่าง ๆ ครับ
จะมีเรื่อง ภาษี บัญชี ซึ่งถือว่าสำคัญมาก ๆ มาเกี่ยวข้องด้วย

ถ้าไม่รู้เรื่องเลย จะอิงกับสำนักงานบัญชีอย่างเดียว ก็อาจจะเกิดปัญหาได้

จดทะเบียนไม่ยากเท่าไหร่ครับ
ที่ยากคือการจัดทำบัญชีส่งสรรพากรรายเดือน และทำงบส่งรายปี

1 Like

ไม่ยากคะ ต้องมีหุ้นส่วนสามคนขึ้นไป หาบัญชีดีๆ ซักคนเค้าก็สามารถช่วยจัดการเรื่องจดทะเบียนได้คะ แต่จะมีค่าใช้จ่ายนิดหน่อยคะ แต่ส่วนที่ยากที่สุดคือตั้งชื่อ บริษัท คะเราว่านะ

จดไม่ยากครับ ทำเองได้ แต่ตอนทำบัญชี ส่งภาษี ส่งงบ รายจ่ายเพียบนะครับ

จดหนะง่ายครับ เเต่ส่งเอกสารส่งงบยากหน่อยครับ
ผมเเนะนำให้ ศึกษาการทำบัญชี การส่งงบ การทำเอกสารทางบัญชีให้เเน่ใจก่อนนะครับ
อย่าไปเชื่อใช้กับพวก สนง ทำ บัญชีมากครับ เป็น บ เล็กๆ ยอดน้อยๆเค้าไม่ค่อยดูแลครับ
เกิดส่งมั่ว ไม่รับผิดชอบก็โยนมาให้เราเเบบเราไม่รุ้เรื่องเเล้วความซวยจะมาครับผม

เป็นความรู้ที่ดีเลยครับ ขอขอบคุณแทนเลยครับ :slight_smile:

This topic was automatically closed 90 days after the last reply. New replies are no longer allowed.