[อ่านเจอมา] สภาวิศวกรเตรียมกำหนดให้การออกแบบเครือข่ายคอมพิวเตอร์ ต้องผ่านการรับรองจากวิศวกรไฟฟ้าสื่อสาร

อ่านเจอข้อมูลนี้มาอะครับ เล่นแบบนี้ ผมว่าน่าจะกระทบกันเยอะนะ จากเดิมเคยใช้ มือปืน outsource ได้ อีกหน่อยต้องมี กว. วิศวกรรมรับรองอย่างเดียว หลายบริษัทยิ้มเลยงานนี้

เหออออออออออออ

ถ้าออกเป็นกฎกระทรวงได้จริง ผมว่าเดือดร้อนกันเยอะเลยนะครับ แค่ให้คำปรึกษาก็ยังไม่ได้

แบบนี้ทำ IT SUPPORT ก็ต้องไปเรียนวิศวกรรมไฟฟ้าเลยหรอครับ เอ๊ะยังไง ?

เป็นข่าวที่น่าติดตามนะครับ ขอบคุณครับ

moved: WH -> News

นี่เผื่อทางออก ไปขึ้นทะเบียนเป็นคนรับทำบัญชีไว้ เผื่อเปลี่ยนอาชีพละค่ะ

5555 เอาจริงเหรอ

พี่จ้างได้แล้วนะ ลายเซ็นเรามีราคาแระ 555555

พี่จ้างได้แล้วนะ ลายเซ็นเรามีราคาแระ 555555

วิศกรแขนงไฟฟ้าสื่อสาร ส่วนใหญ่ถ้าไม่เรียนสาขาวิศวกรรมไฟฟ้าสื่อสาร (ปัจจุบันหายากแล้วที่สอนสาขานี้)
ก็ต้องจบวิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ซึ่งผมจบอันนี้มา (แต่ผมไม่มีใบ กว.) สาขานี้เกี่ยวกับอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคมคือพวกสื่อสารผ่าน ดาวเทียม, Fiber Optic, คลื่นความถี่ต่างๆ, สายทองแดง
รุ่นพี่ที่จบไปแล้วมีใบ กว.สาขานี้ บอกว่าไม่เห็นได้เซ็นอะไรเลย สอบไปก็เสียตังต่ออายุเปล่าๆ บริษัทก็ไม่ให้เงินพิเศษ บางคนเรียก กว.ลูกเมียน้อยเลยที่เดียว
ซึ่ง 2 สาขา ไม่เกี่ยวข้องโดยตรงกับ Network แต่จะออกแนว Transmission มากกว่า ว่าตัวกลางในการส่งข้อมูลเป็นแบบใด ต้องส่งในความถี่เท่าใหร่ คำนวณนู่นที่นั้นให้มี Loss น้อยที่สุด
ลองให้คำนวนหา Subnet Mark หา IP ดูสิ หาไม่ได้หรอกครับนี่พูดจริงๆ

หลักการว่าทำไมต้องให้วิศวกรเซ็นคือ งานที่เกี่ยวข้องกับชีวิตคน เช่น สร้างตึก ถ้าตึกถล่มมีคนตาย วิศวกรที่เซ็นให้สร้าง ต้องติดคุกเลย
แต่งานออกแบบเครื่อข่าย ถ้าเครื่อข่ายมีบัญหา อาจจะมีคนยิงตัวตายก็เป็นได้

ส่วนตัวผมว่าให้คนที่จบคอมพิวเตอร์ เช่น วิศวกรรมคอมฯ, วิทยาการคอมฯ, วิทยาการสารสนเทศ หรือสาขาที่เกี่ยวข้องมากกว่านี้น่าจะเข้าท่ากว่า

ตอนนี้ผมทำงานเป็นผู้รับเหมาออกแบบโครงข่าย Fiber Optic ของ True ใบกว.ไม่ต้องมี สโคปงานคือออกแบบว่าจะลากสายเข้าซอยไหน ไปบ้านไหน ผ่านเสาไฟไหน
ถ้าสภาวิศวกรหมายถึงออกแบบอย่างที่ผมทำก็เห็นด้วย

แต่ถ้าเป็นงานออกแบบเครือข่ายคอมพิวเตอร์ที่ไปทางงานสารสนเทศ ก็ตามที่ผมกล่าวไว้ข้างบน

อ่านแล้ว #ผมนี่ยืนขึ้นเลย