แนะนำโฮสต่างประเทศที่เร็วและไม่ล่มให้ที ^^

ตอนนี้ใช้ของ mediatemple แบบ grid server ซึ่งโอกาสล่มแทบจะเป็นศูนย์ แต่ปัญหาคือเข้าจากไทยช้ามาก (ระบบงานภายใน ใช้งานกันเอง)

รบกวนแนะนำโฮสต์ต่างประเทศที่เป็น grid server หรือ shared host ธรรมดาก็ได้แต่ uptime สูงๆ หน่อย แบบราคาไม่แพง

ปล. หรือจะแนะนำโฮสต์ไทยก็ได้นะ ค้นใน google นี่เจอเพียบทั้งไทยทั้งเทศน์ แต่มันก็แค่คำโฆษณาทางหน้าเว็บ อยากได้คำแนะนำจากคนที่เคยใช้งานจริงด้วย :slight_smile:
ปอ. เคยใช้ของ netdesignhost ล่มบ่อยมาก แถมมักล่มตอนต้องใช้งานด้วย

ลองเอา cloudflare ครอบละยังครับ

เคยได้ยินชื่อ [COLOR=#333333]cloudflare เข้าใจว่ามันก็คือ hosting & server เจ้านึง แต่การเอามาครอบนี่คืออิหยัง 555

[/COLOR]ปล. คือเป็นผู้ใช้บริการอ้ะ ไม่ได้เป็นคนให้บริการ hosting เหมือนเพื่อนๆ ในบอร์ดนี้ ศัพท์แสงเลยจะเข้าใจยากหน่อย ^^

อ้อ cloudflare คือ cdn นั่นเอง เดี๋ยวจะลองไป google ต่อ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากมาย ^___^

ถ้าเป็นต่างประเทศผมแนะนำที่ bangmodhosting , host4pro , ruk-com ผมใช้งานไม่มีปัญหาซักเจ้าปีนึงมีปัญหา 2 ครั้งไม่เกินนี้ โดยเฉพาะของ ruk-com host อยู่สิงคโปร์ครับใช้งานไม่มีปัญหาเลยผมทดลองเว็บของผม ไม่มีปัญหา ไวมาก access จากภายในประเทศไปที่สิงคโปร์ไวมาก

ส่วน cloudfare คือ CDN ทำหน้าที่ caching ข้อมูลเว็บมาไว้ที่ Node ปลายทางที่ใกล้กับคนที่เข้าใช้งานเว็บเพื่อลดเวลาในการ access ลงของไทยใกล้สุดอยู่ที่ สิงคโปร์