สอบถาม เรื่องกฏหมาย หน่อยครับ ในนี้ใครเคยไปขึ้นศาล เรื่องรับทำงาน ทำระบบ บ้างไหมครับ

สอบถาม เรื่องกฏหมาย หน่อยครับ ในนี้ใครเคยไปขึ้นศาล เรื่องรับทำงาน ทำระบบ บ้างไหมครับ
พอดีเจอ ปัญหา คนจ้างให้ทำระบบ แล้ว เค้าจะยกเลิก งาน หลังจากทำไปแล้ว กว่า 80% (จริงๆ คือทำตาม scope ไปเกือบหมดแล้วแต่ให้ 80% ไว้ก่อน อยู่ในระหว่างทดลองใช้)
ไม่ได้ เซ็นสัญญา แต่มีเงิน มัดจำแล้ว และ เค้าจะเอาเงินมัดคืน
ทั้งๆ ได้ลอง ใช้ระบบ และ รับส่วนของ design แล้ว (แก้งานบ่อย มาก เลยทำให้เลยเวลาส่งงานช้า กว่ากำหนด มาก)
คำถามคือ จะยึดมัดจำได้ไหม,
และ ผลงานที่เสร็จ แล้ว จะทำอย่างไรได้บ้าง ขาย ต่อได้ไหม
ระบบค่อนข้างใหญ่ ให้เวลา ทำเกือบ 3 เดือน

สัญญาจ้างทำของ กฎหมายไม่กำหนดว่าต้องมีรูปแบบ ดังนั้นไม่จำเป็นต้องเป็นหนังสือ คู่สัญญาสามารถตกลงก้วยวาจาได้ครับ ในกรณีนี้ ผู้จ้างมีสิทธิบอกเลิกสัญญาจ้างเมื่อใดก็ได้ แม้ผู้รับจ้างยังทำงานไม่แล้วเสร็จ แต่ถ้าเราไม่ได้เป็นฝ่ายผิดสัญญา และตัวงานไม่ได้ผิดพลาด เราก็ไม่มีความผิดครับ ไม่จำต้องคืนมัดจำ และอาจสามารถเรียกค่าสินไหมทดแทนได้ ถ้าการบอกเลิกสัญญาทำให้เราเสียหาย

มาตรา ๖๐๕ ถ้าการที่จ้างยังทำไม่แล้วเสร็จอยู่ตราบใด ผู้ว่าจ้างอาจบอกเลิกสัญญาได้ เมื่อเสียค่าสินไหมทดแทนให้แก่ผู้รับจ้างเพื่อความเสียหายอย่างใด ๆ อันเกิดแต่การเลิกสัญญานั้น

ถามเขามาอีกที 555

ขอบคุณครับ คุณ [B][COLOR=red]ICOM[/COLOR][/B]
กฏหมาย นี่อ่านแล้ว งงดีครับ

ที่ถามคือกังวลว่าลูกค้าจะฟ้องรึเปล่าครับ บางทีลองนัดคุยกับลูกค้า ดูครับว่า 3 เดือนคุณเองก็มีค่าใช้จ่าย คำนวนให้เค้าดู
แล้วหักออกจากมัดจำเงินที่เหลือก็คืนเค้าไป ถ้ามันเกินเงินมัดจำก็ยึดเงินมัดจำปยอดที่เหลือก็ไม่ต้องเก็บเพิ่ม
ให้คิดซะว่าโชคไม่ดีก็ได้แต่อย่างน้อยก็ไม่ขาดทุน หรือขาดทุนน้อยหน่อย

แตจ่ถ้าจะฟ้องลูกค้าลองคำนวน

• ค่าธรรมเนียมศาล
  • ค่าทนาย
  • ค่าเสียเวลา
  • ค่าเสียโอกาส
  • ค่าปวดหัว ฯลฯ

แล้วดูยอดที่ลูกค้าจ้างอีกทีครับบางทีอาจไม่คุ้มฟ้อง ส่วนใหญ่จะเป็นอย่างนี้ครับ ยังไงตอนฟ้องก่อนขึ้นศาลจะมีขั้นตอนไกล่เกลี่ยอยู่แล้ว
ลองคุยกันเองดูก่อนดีกว่าครับ

Case นี้ลูกค้า จะฟ้องครับ
ถ้าส่วนผมเอง คงไม่ฟ้อง เสียหลายอย่าง เหมือน ท่าน BrainFreeze ลิสมา
นัดคุยลองนัดแล้วครับ แต่เค้าไม่คุย ยืนยันจะ ขอเงินมัดจำคืน

ผู้เสนอ (คุณ) เสนอราคา ระบบ ผู้สนอง (ผู้จ้าง) สนอง คือโอนมัดจำมา นั่นหมายถึง สัญญาเกิดครับ
ไม่ว่าจะมีเป็นลายลักษณ์อักษรแบบมีลายเซ็นหรือไม่ ถือว่ามีสัญญาว่าจ้างต่อกัน อ้างอิงจากการคุยได้ครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องมีค่าสินไหมทดแทนตามพี่ ICOM บอกครับ
ถ้าเป็นผมกรณีนี้ อยากฟ้อง ฟ้องเลยครับ มี logs การพูดคุยกัน แก้งานกัน access log จากไอพีลูกค้าเข้าเทสระบบอยู่แล้วครับ
คุณต้องได้ค่าสินไหมทดแทนงานที่ทำไปแล้วครับ
รอท่านอื่นมาสมทบครับ