เศรฐกิจแบบนี้ ใครมีผลกระทบบ้างครับ ถามความคิดเห็นเพื่อน ๆ

ผมยกมือคนแรก

• ยอดขายลดลง
    -ลูกค้าตัดสินใจนานขึ้น
    -ลูกค้าจ่ายช้าลง
    -โปรเจ็คใหญ่ ๆ โดนเลื่อน
1 Like

เอาเฉพาะที่ผมเจอนะครับ

โปรเจ็คใหญ่ๆเลื่อนครับ

ที่เหลือของผมปกติดีครับ สงสัยเพราะลูกค้าน้อย

:70bff581::70bff581:

น้อยเป็นปกติเหมือนกันครับ :154218d4:

ก็ไม่หวือหวาเหมือนเมื่อก่อนครับ เมื่อก่อนอยู่เฉยๆ ลูกค้ามาหาเอง

เดี๋ยวนี้ต้องหาลูกค้าเองเยอะขึ้น :016:

เงียบๆ ขอให้ลูกค้าไม่ย้ายออกเป็นพอครับ

เอาช่วงแบบนี้ เป็นเวลาที่จะทำ

• R&D ทดสอบสิ่งใหม่
  • ปรับปรุงระบบหลังบ้าน
    และอื่นๆ ที่ควรทำ แต่เวลาปกติ ไม่มีเวลาทำ ครับ

เมื่อเวลาดีกลับมา จะวิ่งฉิวเลย

ด้าน เดเวลลอป ช่วงนี้ แข่งขันราคาสูงขึ้น (ไม่ใช่ราคางานสูงนะครับ หมายถึงถูกกดให้ต่ำลง)
เพื่อให้ได้งาน บางทีบิทกันจนขาดทุน ก็ยอม เพื่อให้ได้ชิ้นงาน
ลูกค้าน้อยลงเกือบ 60 % ครับ โปรเจคน้อยมากๆ

เหอะๆ เงี๊ยบ บ บ เงียบ

เงียบเป็นปกติครับ ฮ่าๆๆๆ

ถูกต้องเลยครับ

ถ้างานที่ดิวกับเอกชนมีกระทบครับ แต่ถ้าดิวกับราชการ มาเรื่อยๆ ต้องดูกันระยะยาวอีกที

ช่วงนี้ไม่มีลูกค้าเลย จากเมื่อก่อนที่ไม่มีอยู่แล้ว

มองโลกในแง่ดีคือเศรฐกิจไม่ดีซินะ :th_085_:

ยืนไว้อาลัยเศรฐกิจประเทศไทย กันหน่อยครับ :040:

ผมว่าปี นีั ทำใจ แล้ว รอลุ่นปีหน้ากันครับ ขอให้มันกลับมา สนุกสนาน ลูกค้าเข้าวันละเครื่องแบบสมัยก่อน สาธุ !!!

1 Like

มันมีเปลี่ยนแปลงกันได้ครับ มีดี มีไม่ดี ปะปนกันไปครับ

คู่แข่งสำคัญของ hosting ไม่ใช่ hosting ด้วยกันค่ะ แต่เป็น social media ที่มีคนใช้เยอะๆ และฟรี นั่นแล…

มุมมองน่าสนใจมากครับ

มันใช่เลยครับ พวก webboard community สมัยก่อนเลิกเช่า หันไปหา social media ที่มีคนใช้เยอะๆ และฟรี
แต่คงอีกไม่นาน ก็ต้องกลับมาเช่าโฮสครับ เพราะโพสผ่านพวกนั้นแล้ว มันมักหาอะไรไม่เจอ ก็หวังแต่ว่าให้กลับมาเร็วๆ ครับ :016:

Social media เดี๋ยวนี้เริ่มจะโฆษณาเยอะขึ้น ตัวมันเองก็เริ่มงกมากขึ้น อย่าง fanpage FB นี่ เดี๋ยวนี้ impression น้อยมากๆ ครับ คนเริ่มจะกลับหลัง หันมาใช้คู่กัน รอดูแนวโน้มอีกที

ของผม trend เริ่มกลับมาบ้างแล้วครับ พี่ๆ น้องๆ สู้ๆ นะครับ

เงียบครับ เท่าที่จากสังเกตุ คนย้ายออกจากตึก กสท. ออกไปหลายจ้าวแล้ว แต่ย้ายไปใหนไม่รู้เหมือนกันนะ หรือขนออกกลับบ้านเลยก็ได้

2 Likes