ถ้าต้องเขียนเว็บไซต์ให้ได้มาตรฐาน

เว็บหน่วยงานระดับสำนักงานในจังหวัด ปรกติค่าเขียนโดยทั่วไป 1-3 หมื่น แต่ถ้าต้องเขียนให้ได้ตามข้อกำหนด มาตรฐานเว็บไซต์ภาครัฐ น่าจะเริ่มต้นราคาที่เท่าไหร่

ให้เป้ะๆ ตามนั้น สามหมื่นไม่คุ้มแน่ๆ ครับ

เปิดอ่านผ่านๆ หลักแสนขึ้นไปครับ ที่หนักคือเวลาที่ใช้ในการทำงานกับบุคลากรภาครัฐ รวมทั้งข้อจำกัดและอุปสรรคต่างๆ ที่จะเกิดขึ้น ถ้าไม่มีคนในช่วยเหลือ น่าจะอ่วมครับ ในส่วนของคุณสมบัติ เจอเรื่องการเชื่อมต่อหน่วยงานอื่น ถ้าต้องมี api คุยกับหน่วยงานอื่นด้วย นี่ก็ไม่ต้องไปไหนแล้ว ฯลฯ

นี้แหละคือประเด้นครับ

จากเว็บที่ไว้แค่ประชาสัมพันธ์หน่วยงานโดยทั่วไป อาจจะมีพวกประกาศสอบราคาให้อ่านบ้าง (ตาม พรบ.ข่าวสารของราชการ) พวกข่าวกิจกรรมของหน่วยงาน
เดิมอาจจะใช้งบประมาณ 1-3 หมื่น พอมาเจอมาตรฐานนี้เข้า งบจะเพิ่มเป็นหลักแสนทันที่ ทั้งๆที่ “ไม่จำเป็น” เลย และถ้าประกาศใช้และบังคับใช้ คนทำเว็บรายเล็ก เก็บกระเป๋าได้เลย แทบจะหมดสิทธิ์หากินกับเว็บราชการกันเชียว แต่รายใหญ่รับเละ (แต่ก็มีทอนเยอะ)

คำว่า “รับ เละ” มองได้ 2 มุม และถือเป็น 2 คำ ครับพี่ธี :07baa27a:

อย่าลืมเผื่อเวลาที่จะได้รับเงินด้วยครับ
อาจจะ 2-6 เดือน หลังจากงานเสร็จ