รู้ได้ยังไงว่าสายแลนยี่ห้อไหนดีหรือไม่ดีครับ

สอบถามหน่อยครับ เราจะรู้ได้ยังไงสายแลนยี่ห้อไหนดีหรือไม่ดีครับ ? คือมันมีวิธีเลือกเบื้องต้นยังไง ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับบบบ :baa60776:

เบื้องต้น คือเลือกจากยี่ห้อที่น่าเชื่อถือครับ อย่าง Amp

เบื้องลึกก็ใช้เครื่องวัดสัญญาณ วัดเอาเลยครับ

ก็ควรได้รับมาตรฐาน UL และมาตรฐานอย่างน้อยคือ CM หรือถ้าดีกว่านั้นคือ CMR อ่ะครับ

แพงครับ ดี
ยิ่งถ้ายี่ห้อเดียวกัน เลือกแพงไว้ก่อนครับ :slight_smile:

สาย Cat 5e ตามมาตรฐานรองรับได้สูงสุด 1Gb จึงแนะนำให้ใช้งานที่ 100Mb หรือหลายคนเข้าใจกันว่าเป็นสาย 100 แต่จริงๆถ้าไม่ได้ยาวมากเป็นสิบๆเมตร สามารถใช้งาน 1Gb ได้สบายๆ (สายต้องได้มาตรฐานจริงๆนะ สายสำเร็จจากจีนที่ทองแดงข้างในแทบไม่มีนั้นไม่ผ่านชัวร์)
ถ้าซื้อแบบที่เป็นกล่อง (จะซื้อยกกล่องหรือตัดแบ่งก็แล้วแต่) ผมว่าส่วนมากได้มาตรฐานหมด ถ้าจะใช้ยาวๆก็เลือกที่คุณภาพดีหน่อย อย่างสาย Amp ก็มีหลายเกรด แต่ถ้าใช้งาน 100Mb ก็ซื้อเกรดที่ถูกสุดหรือกลางๆก็พอ ถ้าจะลากยาวๆก็ซื้อเกรดที่ดีสุด(แพงสุด)

สรุปง่ายๆ ยี่ห้อเดียวกันถ้ามีหลายเกรดก็ดูที่ราคา คนละยี่ห้อคงเทียบกันยาก ราคาแพงกว่าก็ใช่ว่าจะคุณภาพดีกว่า เวลาซื้อก็ดูที่ปลายสายว่าทองแดงข้างใหนไม่เล็กมาก หรือเทียบขนาดทองแดงดูก็ได้ ใหญ่กว่า(น่าจะ)ดีกว่า

ถ้าใช้งาน Gb ก็แนะนำให้ใช้สาย Cat6 ไปเลย คุณภาพก็แบบเดียวกับข้างบน

cat 5e ลากในตู้อย่างมากก็ 3 เมตร ใช้ ๆไปเถอะครับ วิ่ง gig เต็มได้สบายๆ (แต่อย่าไปเอาสายอ่อนๆ มานะ แบบสายบางๆ บีบๆ แล้วยวบๆ ไรงี้)

ทำเป็นเล่นไป ซื้อดีๆ ใช้เถอะครับ ผมเจอสายอย่างที่ว่าเข้าให้แล้วทีนึ่ง ติดๆ ดับๆ ไอ้เราก็คิดว่าไม่ Switch ก็ NIC ละว่า เปลี่ยนแล้วเปลี่ยนเล่า สุดท้ายเปลี่ยนสาย กลับเป็นปกติทันใจเลยครับ

ปล. ตอนนี้ผมใช้สายสีเทาๆ ยี่ห้อไรจำไม่ได้แล้ว แบบว่าขี้เกียจเขาหัวละ เลยซื้อเอา ซื้อจาก fortune เส้น 10ft นี่ราวๆ สองร้อยหรือไงเนี่ย

สายแลน 3M ของ link เส้นละร้อยกว่าบาทเองครับ

สายในตู้ แนะนำให้ซื้อ patch coard สำเร็จรูป ยี่ห้อ link หรือ amp ก็ได้ครับ
ผ่านมาตรฐานพอๆกัน

น่าจะเป็นของจีนแดง
บีบแล้วยวบๆ
ถ้าของ USA จะแน่นๆ แต่แพงกว่า

ของดีมาตรฐาน Cat 5e ครับ
ถ้าบีบแล้วยวบๆนั่นมาตรฐาน Cat e5 (อี ห่า) ครับ
:07baa27a:

เข้ามาฮา:70bff581:

ลากในตู้ ซื้อ patch cord cat5e ของ link ครับ

ลากข้ามตู้ ใช้ patch cord cat6 ของ link ครับ

อย่าซื้อสายมาเข้าเองครับ ถ้าไม่อยากเจอความลำบากขั้นสูงสุด

ปัญหาเยอะ ถ้าจะทำสายเอง ซื้อเครื่องเทสมาเทสด้วยครับ

เพิ่งมาดูที่หัวกระทู้ว่า รู้ได้ยังไง ดูยังไง??

ไม่ยากครับ ดูที่มาตรฐานครับ
สาย LAN มีหลายยี่ห้อ ขนาดยี่ห้อเดียวกันมีหลายแบบแตกต่างกันตามความต้องการใช้งาน
ต้องถามก่อนครับ คุณต้องการใช้งานประเภทไหน
เดินภายในอาคาร ภายนอกอาคาร หรือภายในตู้?
ต้องการใช้ความเร็วเท่าไหร่? โดนแดดมั้ย?

หลากหลายครับ ต้องดูตามการใช้งาน

ไม่รู้จะใช้ตัวอีโมไหนเนี่ยะ :70bff581: