ถามผู้ให้ประกอบการทั้งหลายที่ต้องขายงานองค์กรใหญ่ๆ ต้องเป็นฝ่ายโทรเข้าไปขายงานเองกันไหม

[SIZE=3]พอดีมีเพื่อนรู้จักหัวหน้าองค์กรหนึ่งเป็นหัวหน้าฝ่ายน่าจะมีลูกน้องเป็น 1000 คน จะทำเว็บค้าขาย บอกว่าอยากทำด่วนๆ พี่ชายเพื่อนเป็นคนขับรถ คนใกล้ตัว ก็มาถามเพื่อนว่ารู้จักใครไหม เพื่อนก็มาบอกเรา

เพื่อนก็มาบอกเป็นระยะๆ ว่า เดี่ยวรอลูกค้าว่างนะ จะโทรมาบอกว่า ว่างตอนไหน จะให้เราเป็นฝ่ายโทรไปขายงาน ขั้นตอนเลยกลายเป็นแบบนี้

-พี่ชายเพื่อนโทรหาเพื่อนเมื่อกลางวันว่าว่างแล้ว แต่เพื่อนไม่ได้รับสายเพราะดันไม่ว่าง พอว่างโทรกลับ
ลูกค้าไม่ว่าง อีกทีไม่ว่างยาว

• เพื่อนก็มาบอกว่า เดี๋ยวรอให้พี่ชายโทรมาบอกอีกทีนะ ถ้าลูกค้าว่างตอนไหน จะให้เรารีบโทรไปคุย

เลยอยากรู้ว่า คนใหญ่โตทั่วๆ ไป ทำแบบนี้กันหรือเปล่า คือเราไม่ได้จะค้าขายอย่างปกติ ไม่รู้สิ อาจจะติสไปไหมเนี่ยเรา ไม่ได้งานใหญ่ 555555

ไม่ชอบแบบนี้อ่ะ อยากทำว่างก็โทรมาหาเราไหม พอว่างให้ลูกน้องโทรจิกเราให้โทรไปเนี่ยนะ

เอิ่ม มันดูเยอะเกินแต่ยังไม่เริ่มงาน เกรงจะมีปัญหาตอนทำงานนะ

• เพื่อนอ้างว่า เขาเป็นผู้ใหญ่ เราเป็นเด็กต้องไปโทรหาเขาสิ จะขายงานไม่เข้าใจเหรอ

อยากรู้ว่าท่านๆ ในนี้ที่ขายงานใหญ่ๆ ลำดับขั้นตอนการทำงานอย่างไร งง

ถ้าว่างก็ให้ลูกน้องต่อสายเข้าหาเราสิ มีการว่างแล้วให้ลูกน้องโทรมาบอกว่า โทรกลับหน่อยนะเหรอ [/SIZE]

ระดับใหญ่ๆ เขาไม่มีเลขาเหรอ :026:

ถ้าคุยกันวุ่นวายขนาดนี้ พี่ผ่านครับ

เดี๋ยวอีตอนแก้งานหรือมีปัญหา ต่อสายกันไป กันมา เสียเวลา คุยกันไม่รู้เรื่อง จะยิ่งวุ่นกว่านี้

นี่แหละ เค้าก็ได้ยินแล้วไม่อยากคุย รำคาญ คนรอบข้างก็ประมาณว่าเขาใหญ่โต ต้องงั๊นงี๊สิ ขายงานไม่รุ้เหรอ เพลีย

ไม่ใช่นิสัยด้วย

จะว่างตอนไหน ต้องให้ลูกน้องโทรมาบอกก่อนถึงโทรไปหาได้ อยากจะบายย

เคสนี้ แนะนำว่า อย่าไปยุ่งครับ

มืออาชีพที่เคยพบเห็นไม่ทำงานกันแบบนี้ครับ

ตอบไปแบบนี้ก็จบละ

กรูไม่ขายเมิง ไปหาซื้อเจ้าอื่นโน่น เข้าใจตรงกันนะ

[SIZE=3]เขาทำงานใหญ่ก็จริงแต่เว็บนี้เป็นเว้บส่วนตัวค่ะ ทำเองไม่เกี่ยวกับองค์กร แต่ก็นั่นละต้องมีคนประสานงานเยอะขนาดนี้นะยะ 555555

ว่างตอนไหนอยากคุยกับเราก็โทรมาเลย จะให้เราไปเอาใจขนาดนี้ ฮ่าๆๆ เพื่อนสาวก็บอกว่าสนิทกันนะ แต่เราไปขายงานำให้เขาต้องไปเอาใจเขา เอิ่มมมมมม

[/SIZE]

ใหญ่นี่ขนาดไหนน้อ? ผมว่าเข้าไปพบก่อน แล้วตกลงกันเลยว่าใครมีอำนาจตัดสินใจในเรื่องต่างๆ ไม่งั้นตอนทำมีปัญหาแน่นอนครับ

ไม่งั้นก็ตัดใจไม่ต้องรับไปเลยครับ

อ้อ เพิ่งงานเจอ web ส่วนตัวงั้นอย่าไปรับเล้ย… 555